Thất bại và thành công!

K

khanhvy1215

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

" Muốn thành công phải vượt qua thử thách
Trong cuộc đời có dại mới có khôn
Đem đau thương tô luyện tinh thần
Một lần vấp là bao lần đứng dậy
Vững tay lái cho thuyền mau vượt biển
Làm quen dần với lao động gian nan
Luôn tin tưởng vào ngày mai tươi sáng
Tuổi còn chí, đường đời còn rộng
Bước vào đời ai cũng có gian truân"
Trong cuộc đời đâu ai muốn tìm kiếm thất bại, nhưng cho dù chúng ta có trốn tránh nó, có tìm cách nào đi chăng nữa thì thất bại, nó vẫn tìm đến với mỗi người vào những thời điểm riêng. Tôi còn nhớ có người đã nói với tôi rằng: " nếu chỉ đc chọn một trong hai ứng cử viên đều có năng lực tương đương, một người thì tràn trề tự in và luôn chiến thắng, còn người kia thì dè dặt vì đã từng phải nếm mùi thất bại, thậm chí là cay đắng thì tôi sẽ chọn người thứ 2". Bởi vì nhữ người từng thất bại đã học đc cách vươn lên sau thất bại, và đó là bài học rất quí giá.
Những người giỏi giang luôn tràn ngập tự tin song họ lại ko đc chọn bởi vì " họ chưa từng nếm mùi thất bại". Tại sao??? Có lẽ bởi nếu chưa từng thất bại thì chưa thể biết sự mạnh mẽ của con người là sự mạnh mẽ của đá hay của nước. Một thanh trụ nặng hàng ngàn tấn có thể một ngày kia sẽ sụp đổ. Nhưng nước, bạn sẽ thấy nó khi rắn lạnh, khi tươi mát, uốn lượn mềm mại nhưng vượt qua đc tất cả, thiên biến vạn hóa mà vượt qua tất cả và vẫn là chính mình, có mặt ở khắp mọi nơi và trong từ tế bào sống.
Sự tự tin của 1 người chỉ biết đến chiến thắng với sự tự tin của những người đã từng trải qua thất bại là khác biệt. Đó là sự tự tin của 1 người biết và sưk tưk tin của 1 người hiểu. Để đi từ biết đến hiểu, chẳng thể tránh khỏi quá trình phải tự nhìn lại chính mình trong những lần vấp ngã.
Bạn có thể nhận biết 1người thành đạt ko phải lúc họ ăn mừng chiến thắng mà là lúc họ phải đối diện với khoảnh khắc biết mình thua cuộc, rối loạn hay bình tĩnh, đổ lỗi co vận đen hay nhận lỗi về mình, khóc than hay tìm hiểu căn nguyên thất bại, vùi lấp bản thân trong tuyện vọng hay tìm kiếm những cơ hội khác?
Những người đã từng thất bại, bạn có thể nhận ra điều đó trong mắt họ, sâu lặng hơn và trầm ngâm hơn, đôi mắt của những người hiểu đc nỗi đau của thơid kì trượt dốc. Những kẻ nông nổi sẽ bảo rằng họ có cái vè thu mình của kẽ nhút nhát, yếu đuối, nhưng những kẻ hiểu đời sẽ nhận thấy trong đó sự dè dặt mà khôn ngoan, náu mình chờ thời cơ thích hợp. Họ có thể ko phải là người đầu tiên nhưng sẽ là người đúng lúc, có thể ko phải là người mạnh nhất nhưng sẽ là người cuối cùng trụ lại.
Những người đã từng thất bại, bạn có thể nhận thấy họ trong cách họ đối xử với người khác, yêu thương hơn và xót xa hơn , bởi họ yêu thương và xót xa hơn bằng những trại nghiệm đau đớn của chính bản thân mình, xuất phát từ sự yêu thương và xót xa từ chính bản thân mình.
Và bởi thế bạn nên biết rằng: " những thất bại, vấp ngã mfa chúng ta đã trải qua trong đời cũng có ý nghĩa và giá trị riêng của nó, mỗi người phải có lúc thất bại đến đau đớn để hiểu mình hơn và hiểu người hơn. Để rồi có thể yêu thương, sẻ chia, giúp đỡ và tha thứ. Thất bại ko chỉ giúp chúng ta trưởng thành hơn mà còn làm cho chúng ta " người lớn " hơn.
=> Đây là bài mình tự viết, xin mọi người cho ý kiến nha! :D

O

o0trangnhung_cunyeu0o

nói về thất bại và thành công thì còn nhiều cái để mà nói
bo­i? vì mỗi ngu­o­if có thể đúc rút ra cái thất bại và cái thành công cho mình
vì thế mỗi ngu­oif có nhũng cái định nghĩa khác nhau
nhung bài của bạn hay đêys

Top Bottom