Sinh 8 [Thảo luận] Những sắc màu trên mặt

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Khi bạn sợ hãi, mặt bạn trông sẽ như thế nào? Khi bạn xấu hổ, mặt bạn sẽ ra sao???

Đương nhiên là khi sợ hãi, mặt bạn sẽ trắng bệch ra và khi xấu hổ thì mặt bạn sẽ đỏ bừng.

Nhưng mà những sắc màu này chẳng đẹp chút nào cả :(
Đùa chút thôi, vào vấn đề chính nhé, vấn đề chính sẽ khác: yeah...

Tại sao lại như vậy? Tại sao khi sợ hãi mặt lại trắng bệch ra, khi xấu hổ mặt lại đỏ bừng?:D

( Thực ra là chẳng khác chút nào)

Last edited:

anlong6@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng ba 2019
565
795
121
Nam Định
Trường học
Khi bạn sợ hãi, mặt bạn trông sẽ như thế nào? Khi bạn xấu hổ, mặt bạn sẽ ra sao???

Đương nhiên là khi sợ hãi, mặt bạn sẽ trắng bệch ra và khi xấu hổ thì mặt bạn sẽ đỏ bừng.

Tại sao lại như vậy? :D
Ở đây có hai cách khác nhau làm cho mắt thấy được màu sắc của vật. Một vật có màu đỏ chẳng hạn là do trên bề mặt của vật đó có chất màu đỏ. ... Trường hợp ánh sáng bước sóng nào vật cũng hấp thụ thì vật có màu đen. Ngược lại, ánh sáng có bất cứ bước sóng nào đến vật, vật cũng tán xạ ra ngoài, vật có màu trắng.
Nguồn Google

• Like
Reactions: Đỗ Hằng

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Tớ nghĩ @anlong6@gmail.com hơi hiểu lầm câu hỏi của tớ, ý tớ là vì sao khi sợ hãi mặt lại trắng bệch, khi xấu hổ mặt lại đỏ bừng ý:), cho tớ ý kiến nha.

Last edited:
  • Like
Reactions: anlong6@gmail.com

02-07-2019.

Học sinh tiến bộ
HV CLB Lịch sử
Thành viên
4 Tháng năm 2018
1,485
1,656
236
Vĩnh Phúc
Trung học cơ sở Lập Thạch

Tại sao lại như vậy? Tại sao khi sợ hãi mặt lại trắng bệch ra, khi xấu hổ mặt lại đỏ bừng?:D

( Thực ra là chẳng khác chút nào)
Đỏ mặt là gì?
Khi bạn ở trạng thái cảm xúc căng thẳng, chẳng hạn như xấu hổ khi va vào tách cà phê của ai đó, hoặc hồi hộp khi bắt gặp ánh mắt của một người rất lôi cuốn, cơ thể bạn sẽ giải phóng ra adrenalin. Điều này làm cho các mạch máu giãn ra để máu và ô-xy có thể di chuyển nhanh hơn trong cơ thể. Các tĩnh mạch trên mặt cũng giãn ra, làm cho nhiều máu chảy qua hơn và do đó mặt bạn sẽ đỏ lên.
Nguồn : internet
Còn khi sợ hãi thì chắc là tĩnh mạch cũng co lại dẫn đến máu khó lưu thông và mặt vì thế mà trắng bệch ra!

• Like

ĐứcHoàng2017

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng ba 2018
1,093
1,236
176
Hà Nội
Hocmai
Tại sao khi sợ hãi mặt lại trắng bệch ra
Đây là lí do của việc sợ mặt sẽ bị tái nhợt (nói chung cái này là do di truyền của tổ tiên để có thể chống lại các hiểm nguy phía trước)
da mặt của ta sẽ tái nhợt vì máu đã được chuyển từ mặt - phần chưa nguy cấp, đến các bộ phận như chân hay tay giúp chúng có thêm sức mạnh để chạy trốn thật nhanh hoặc đánh trả thật mạnh. Do cơ thể cho rằng mặt và môi sẽ không được sử dụng nhiều trong quá trình đối phó với nỗi sợ nên "tạm thời không cung cấp đồ ăn cho nó nữa" :D
khi xấu hổ mặt lại đỏ bừng?:D
Do tình thần bị kích động,căng thẳng khiến vỏ não bị kích thích hưng phấn, gây hưng phấn hệ thần kinh giao cảm. Hệ thống này sẽ khiến cho tuyến thượng thận tiết ra nhiều chất kích thích hơn.Điều này khiến cho tim đập nhanh, tăng huyết áp và cơ bắp và mạch máu dưới da mở rộng. Mạch đập nhanh khiến ta cảm thấy tim đập mạnh, mạch máu dưới da mở rộng khiến toàn thân phát nhiệt và đỏ mặt tía tai
Theo em thì việc đỏ mặt tía tai là để não được cung cấp nhiều lượng máu để có thể nghĩ cách nhanh nhất để thoát thoát khỏi tình thế gây xấu hổ
(Nhưng mà nghĩ đến việc tăng huyết áp thì ta lại không chọc người già quá đáng ko lại kẻo cả hai bên đều "ngỏm" :D)

• Like

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Các bạn ởi, tiếp tục cho tớ câu trả lời nào, gợi ý thêm nhé:
Khi mặt đỏ tức là mạch máu dưới da dãn nở ra, vậy cái gì làm nó dãn nở?

Top Bottom