Sinh 11 [Thảo luận] Con gà trống đuổi theo người...

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu chuyện là như này, 2 ngày hôm nay tớ đi chạy bộ có con gà trống đuổi theo tớ:rolleyes:

Ngày thứ 1

Ban đầu nó chạy thật nhanh đằng sau tớ, tớ dừng lại, nó dừng lại và đứng im. Tớ nghĩ là nó đang đuổi theo gì đó nên mặc kệ, vẫn tiếp tục chạy

Và nó tiếp tục đuổi theo tớ. Tớ dừng lại lần nữa, ngồi xuống, nó cũng dừng lại, tớ vẫy tay gọi nó nhưng nó đứng im

Tớ nghĩ con gà này bị hâm và kệ nó, tiếp tục chạy...

Ngày thứ 2

Tớ lại gặp nó, lần này nó đang chơi gì đó bên bụi cỏ. Tớ dừng lại nhìn nó, nó cũng nhìn thấy tớ

Tớ bắt đầu chạy, và nó đuổi theo. Lần này tớ có cảm giác nó chạy nhanh hơn

Tớ đột nhiên đứng lại, nó chạy lại khá sát tớ, chắc chỉ cách khoảng một cách tay, tớ với tay ra và nó chuẩn bị cắn tớ

Tớ sợ quá, đứng dậy chạy, nó đuổi theo,... một lúc sau không thấy nó nữa

Mục đích của con gà này là gì vậy, đây là giống gà tre, nó khá già rồi. Liệu đây có phải tập tính săn mồi của nó không hay tại vì nó quá thân thiện với người hay tại tớ có "sức hút" với nó? Dự đoán của bạn là gì?
:cool:
Tớ định hôm nay sẽ mang ít "thính" cho nó ăn
Mọi người nghĩ sao? Dự đoán kết quả nha;)

Bây giờ khoảng hơn 3 giờ chiều, 6 giờ mình sẽ đi chạy gặp nó :)

Tungtom

King of Mathematics
Thành viên
7 Tháng sáu 2019
507
1,460
146
Thanh Hóa
Trường THPT Nông Cống 2
Bạn ơi có lẽ con gà tre có thiện cảm với bạn đấy, lâu lâu nó còn thích đùa và dễ gần lắm. Nhà mình có nuôi 1 con nè. Nhưng đó chỉ là ý kiến chủ quan thôi nha. À gà không cắn đâu bạn:D.

Last edited:
  • Like
Reactions: Ng.Klinh

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Câu chuyện là như này, 2 ngày hôm nay tớ đi chạy bộ có con gà trống đuổi theo tớ:rolleyes:

Ngày thứ 1

Ban đầu nó chạy thật nhanh đằng sau tớ, tớ dừng lại, nó dừng lại và đứng im. Tớ nghĩ là nó đang đuổi theo gì đó nên mặc kệ, vẫn tiếp tục chạy

Và nó tiếp tục đuổi theo tớ. Tớ dừng lại lần nữa, ngồi xuống, nó cũng dừng lại, tớ vẫy tay gọi nó nhưng nó đứng im

Tớ nghĩ con gà này bị hâm và kệ nó, tiếp tục chạy...

Ngày thứ 2

Tớ lại gặp nó, lần này nó đang chơi gì đó bên bụi cỏ. Tớ dừng lại nhìn nó, nó cũng nhìn thấy tớ

Tớ bắt đầu chạy, và nó đuổi theo. Lần này tớ có cảm giác nó chạy nhanh hơn

Tớ đột nhiên đứng lại, nó chạy lại khá sát tớ, chắc chỉ cách khoảng một cách tay, tớ với tay ra và nó chuẩn bị cắn tớ

Tớ sợ quá, đứng dậy chạy, nó đuổi theo,... một lúc sau không thấy nó nữa

Mục đích của con gà này là gì vậy, đây là giống gà tre, nó khá già rồi. Liệu đây có phải tập tính săn mồi của nó không hay tại vì nó quá thân thiện với người hay tại tớ có "sức hút" với nó? Dự đoán của bạn là gì?
:cool:
Tớ định hôm nay sẽ mang ít "thính" cho nó ăn
Mọi người nghĩ sao? Dự đoán kết quả nha;)

Bây giờ khoảng hơn 3 giờ chiều, 6 giờ mình sẽ đi chạy gặp nó :)
Nó là con gà nhà ai vậy, hay chị hỏi: 'Em nhà ở đâu thế' thử xem? :D
Ngày 1: cái chỗ 'tớ dừng lại, nó dừng lại và đứng im', có lẽ là nó đứng hình mất 5 giây à thôi 2 giây rồi chạy tiếp vì quá thẹn thùng
Ngày 2: Nó chạy nhanh hơn vì nó muốn thân thiện hơn chút chăng, em nghĩ vậy, còn nó định cắn chị là do chị định bắt nó (cẩn tắc vô áy náy)
Con gà này có vẻ đã quan sát chị từ lâu vì nó lặp lại hành động "Đứng đợi" và chạy theo chị, hihi

Nói đùa chút thôi, con gà em nghĩ là khi mình chạy nó cũng chạy theo, em đã gặp một vài lần như thế
Con người có một giả định khá kỳ lạ về gà. Hầu hết mọi người đều nghĩ rằng chúng là động vật không thông minh, không có đặc điểm tâm lý phức tạp của động vật bậc cao như khỉ và vượn. Tuy nhiên, trên thực tế, gà không hề ngu như mọi người nghĩ.
Có lẽ nó nhầm tưởng chị là người cho nó ăn, vì mỗi con gà nào đói, nó đều chạy lại chỗ có người. Nhà em nuôi một đàn gà, và khi chúng đói, em chạy đăng trước đằng sau nó đều chạy theo.

Hôm nay chị định "thả thính" nos, phản ứng nó ra sao ta? Chắc nó không muốn lại gần chị Linh nữa vì chị đã bỏ nó :v :)

Hihi, em nghĩ nếu chị ra xa từ từ, nó sẽ lại ăn đó ạ, cùng chờ kết quả:D

Đợi kq từ chị Linh

Last edited:

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
Nó là con gà nhà ai vậy, hay chị hỏi: 'Em nhà ở đâu thế' thử xem? :D
Ngày 1: cái chỗ 'tớ dừng lại, nó dừng lại và đứng im', có lẽ là nó đứng hình mất 5 giây à thôi 2 giây rồi chạy tiếp vì quá thẹn thùng
Ngày 2: Nó chạy nhanh hơn vì nó muốn thân thiện hơn chút chăng, em nghĩ vậy, còn nó định cắn chị là do chị định bắt nó (cẩn tắc vô áy náy)
Con gà này có vẻ đã quan sát chị từ lâu vì nó lặp lại hành động "Đứng đợi" và chạy theo chị, hihi

Nói đùa chút thôi, con gà em nghĩ là khi mình chạy nó cũng chạy theo, em đã gặp một vài lần như thế
Con người có một giả định khá kỳ lạ về gà. Hầu hết mọi người đều nghĩ rằng chúng là động vật không thông minh, không có đặc điểm tâm lý phức tạp của động vật bậc cao như khỉ và vượn. Tuy nhiên, trên thực tế, gà không hề ngu như mọi người nghĩ.
Có lẽ nó nhầm tưởng chị là người cho nó ăn, vì mỗi con gà nào đói, nó đều chạy lại chỗ có người. Nhà em nuôi một đàn gà, và khi chúng đói, em chạy đăng trước đằng sau nó đều chạy theo.

Hôm nay chị định "thả thính" nos, phản ứng nó ra sao ta? Chắc nó không muốn lại gần chị Linh nữa vì chị đã bỏ nó :v :)

Hihi, em nghĩ nếu chị ra xa từ từ, nó sẽ lại ăn đó ạ, cùng chờ kết quả:D

Đợi kq từ chị Linh
Em phân tích bài của chị như một nhà chuyên gia tâm lý, kể đi khi đăng bài post này thì chị chưa gặp lại nó ;v
Bạn ơi có lẽ con gà tre có thiện cảm với bạn đấy, lâu lâu nó còn thích đùa và dễ gần lắm. Nhà mình có nuôi 1 con nè. Nhưng đó chỉ là ý kiến chủ quan thôi nha. À gà không cắn đâu bạn:D.
Nó không cắn như chó hay mèo mà ý mình là nó rỉa tay mình ấy. Mà con gà ấy hung hăng lắm, nó cũng chạy nhanh cực
Em nghĩ là nó mún làm quen với chị ý ^^
cơ mà đoạn

em thấy có gì đó sai sai :p, mà thôi kệ đi
p/s: có bị báo cáo không nhỉ? Sợ quá
Ý chị ở đây là nó định dùng mổ nóc vào tay chị, như kiểu nó ăn thóc gạo, cũng khá đau mà :)

Về đáp án của mình, mình có nhấn mạnh là nó chạy rất nhanh. Giống như nó đang săn mồi
Giả thiết đặt ra: Con gà này chạy theo mình vì nó quen người => sai vì nếu vậy nó sẽ không có hành động "cắn", ở đây ý mình là nó dùng mỏ rỉa và nóc vào tay người và thêm một chi tiết nữa là khi mình dừng lại nó cũng dừng lại => giả vờ nguy hiểm để bắt mồi

Và mấy bạn đợi mình nhé, khi nào mình phải mang "thính" cho nó ăn. Chưa thấy con gà nào lại lạ kỳ như này -_- Nếu nó ăn thính ngon ngẻ thì là nó quen người chạy theo đòi ăn, còn nếu nó vẫn nhất định tấn công khi con người lại gần thì đó là tập tính săn mồi4

Các cậu nghĩ con gà hâm này sẽ thế nào?

Top Bottom