Sinh 8 [Thảo luận] Cháu bé 6 tuổi chết vì bị bỏ quên trong ô tô ở Hà Nội

ĐứcHoàng2017

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng ba 2018
1,093
1,236
176
Hà Nội
Hocmai
nhiệt độ trong ô tô khi đóng kín cửa sổ và tắt máy có thể lên cao đến 40 độ C Nói đến đây thì các bạn hiểu rồi đấy, nó sẽ ảnh hưởng đến thể trọng và sức khỏe của em bé, hơn thế nữa lượng oxi có trong ôtô rất ít khi em bé may mắn tỉnh, vì em bé nhỏ mới chỉ lớp 1 nên chưa được trang bị kiến thức về thoát hiểm trong ô tô các em bé sẽ trở nên hoảng loạn hoảng loạn và điều đó làm mất oxy vẫn có vốn có chút ít trong ô tô. Đây là ý kiến của mình
Bạn nói rằng trường hợp này rất hiếm thì dù em bé có kiến thức hay kĩ năng về cách thoát hiểm oto vẫn sẽ chết mà nếu em bé có tỉnh đc thì mình nghĩ em ấy nên bật điều hòa để sống sót nhưng thường thì trường hợp này rất hiếm vì người lái xe thường sau khi khóa oto thì họ sẽ luôn tắt máy lạnh n ên dù trong điều kiện nào cơ hội sống sót của em ý đều rất thấp nếu trẻ lớn như bọn mình cũng chưa chắc đã sống đuợc :D

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
Bạn nói rằng trường hợp này rất hiếm thì dù em bé có kiến thức hay kĩ năng về cách thoát hiểm oto vẫn sẽ chết mà nếu em bé có tỉnh đc thì mình nghĩ em ấy nên bật điều hòa để sống sót nhưng thường thì trường hợp này rất hiếm vì người lái xe thường sau khi khóa oto thì họ sẽ luôn tắt máy lạnh n ên dù trong điều kiện nào cơ hội sống sót của em ý đều rất thấp nếu trẻ lớn như bọn mình cũng chưa chắc đã sống đuợc :D
Thực ra cơ hội sống sót đã lớn hơn, Nếu như em bé biết một số kỹ năng cơ bản như bấm còi ô tô để mọi người chú ý và ngay lập tức mở cửa xe cho em bé. Thật sự một tuần ám ảnh với mình, về hình ảnh chiếc ô tô đó. Giá như... em bé đó khi tỉnh dậy biết được là ô tô có thể bấm còi ngay cả khi tắt máy thì mọi chuyện đã không nghiêm trọng như thế này...

• Like
Reactions: ĐứcHoàng2017

Tungtom

King of Mathematics
Thành viên
7 Tháng sáu 2019
507
1,460
146
Thanh Hóa
Trường THPT Nông Cống 2
Thực ra cơ hội sống sót đã lớn hơn, Nếu như em bé biết một số kỹ năng cơ bản như bấm còi ô tô để mọi người chú ý và ngay lập tức mở cửa xe cho em bé. Thật sự một tuần ám ảnh với mình, về hình ảnh chiếc ô tô đó. Giá như... em bé đó khi tỉnh dậy biết được là ô tô có thể bấm còi ngay cả khi tắt máy thì mọi chuyện đã không nghiêm trọng như thế này...
Nguyên nhấn đã được nêu trên báo điện tử cả rồi mà. Mình nghĩ đâu cần đưa ra để thảo luận đâu. Bạn nói những lời như vậy có nghĩa là cũng xót thương cho em bé, nhưng mà đem ra như 1 đề tài vậy liệu có đúng? Mình muốn hỏi, mục đích chính của việc thảo luận này là gì ?

Last edited:

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
Nguyên nhấn đã được nêu trên báo điện tử cả rồi mà. Mình nghĩ đâu cần đưa ra để thảo luận đâu.
Vì tường bạn bị khóa mình không xem được nên mình góp ý nhé. Chúng ta thảo luận ở đây ở nhiều góc độ, không phải trên báo điện tử nào cũng có. Với lại có phải ai cũng có thể đọc báo điện tử đâu. Nói như bạn thì trên diễn đàn này không thiếu những bài viết thừa mà tìm trên google kiểu gì cũng có. Còn nếu không muốn thảo luận cùng bọn mình, xin bạn nhẹ nhàng ra khỏi topic này để không làm loãng nhé. Một câu chuyện buồn như vậy mà bạn có thể dửng dưng vậy sao? Nếu không muốn thì bạn có thể lên mấy báo đó để tự thảo luận nhé. Thân!

• Like
Reactions: ĐứcHoàng2017

Minh Dora

Siêu sao Hóa học
Thành viên
5 Tháng chín 2017
1,751
1,638
276
Thanh Hóa
Ở đâu đó
xin phép lật lại topic này một chút
Kết quả khám nghiệm tử thi vụ việc bé trai "bị bỏ quên" trên xe ô tô:
Hai bên thái dương và xương hộp sọ không tổn thương, không có máu đọng trong não, không có tổn thương não.
Kết quả khám nghiệm cũng cho thấy lòng thực quản không có dị vật, lòng phế quản có nhiều dịch bọt xuất huyết; các cơ tim có tổn thương, trong dạ dày có 50 ml dịch vàng sẫm, bề mặt tim có nhiều dịch vàng chảy máu. Phần dịch này đã được mang đi xét nghiệm.
Mặt trước nạn nhân ở bên phải có chút xây xước, da đóng vảy kích thước 1,3x1 cm, chân phải có một chút xây xước 2x1cm đã đóng vảy.
Mặt sâu trong 1/3 bên trong chân phải có vết xây xước da nông, kích thước 2x1cm. Mặt ngoài bên đùi trái có vết xước da đang bong vảy, kích thước 1,2x0,5 cm. Mặt trước 1/3 dưới cẳng chân trái có vết xây xước da nông kích thước 0,6x0,2 cm.
Mặt trong 1/3 giữa cẳng chân trái có vết xây xát da nông đã đóng vảy, kích thước 0,2x0,1cm. Bên ngoài chân trái có một số vết xây xước da nông tiết diện 4x3,5cm đã đóng vảy. Mặt sau cẳng tay và tay bên phải có vết thương tiết diện 18x5cm đóng vảy.
Hai bàn tay sẫm màu, mặt trước bên khuỷu tay phải có vết thủng da, rạn nứt đường kính 0,1 cm. Vùng thái dương bên phải cách sau đốt ngón tay 1,5 cm có một số vết xây xước da nông kích thước 1x0,5 cm.
Vùng liên mông không có dấu vết tổn thương. Sờ nắn kiểm tra hệ thống các xương, xương cột sống, xương chậu, xương sườn, xương tay chân không gãy. Phần đầu tụ máu dưới da đầu phần trẹo phải kích thước 3x2 cm tương đương với vết bầm tụ máu bên ngoài bị tổn thương.
-Vậy, liệu thực sự cháu bé có bị "bỏ quên" trên xe ô tô như chúng ta vẫn đang nghĩ không. Nếu có thì dịch và các vết thương ở đâu ra?
P/s:Vì topic này ở box sinh nên chỉ đăng phần liên quan đến sinh học, còn các nghi vấn khác sẽ đăng ở box cộng đồng sau

ĐứcHoàng2017

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng ba 2018
1,093
1,236
176
Hà Nội
Hocmai
Nguyên nhấn đã được nêu trên báo điện tử cả rồi mà. Mình nghĩ đâu cần đưa ra để thảo luận đâu. Bạn nói những lời như vậy có nghĩa là cũng xót thương cho em bé, nhưng mà đem ra như 1 đề tài vậy liệu có đúng? Mình muốn hỏi, mục đích chính của việc thảo luận này là gì ?
chúng ta thảo luận không phải là chỉ dựa vào trên báo chí và các tài liệu trên mạng mà còn có thêm các kiến thức của mỗi người vào đấy nếu như bạn @mbappe2k5 không bảo với mình rằng em bé có thể sống khi bấm còi oto (có thể bạn ấy lên mạng nhưng cũng chả sao cả vì khi tìm về cái ấy thì nó cũng chính là kiến thức của riêng mỗi người)thì chưa chắc mình đã có thể lên mạng tìm về những thứ liên quan đến cái oto để cho thêm kiến thức vào bộ não, mà bạn có đọc các câu trả lời của mọi người ở trên không vậy ,tuy rằng giống nhau đấy nhưng những cách suy nghĩ thì lại khác nhau về 1 câu trả lời nếu như mà mọi người cứ nghĩ rằng chỉ cần có 1 câu trả lời thì sẽ chả ra được hết ý của nó đâu bạn :)

Tungtom

King of Mathematics
Thành viên
7 Tháng sáu 2019
507
1,460
146
Thanh Hóa
Trường THPT Nông Cống 2
chúng ta thảo luận không phải là chỉ dựa vào trên báo chí và các tài liệu trên mạng mà còn có thêm các kiến thức của mỗi người vào đấy nếu như bạn @mbappe2k5 không bảo với mình rằng em bé có thể sống khi bấm còi oto (có thể bạn ấy lên mạng nhưng cũng chả sao cả vì khi tìm về cái ấy thì nó cũng chính là kiến thức của riêng mỗi người)thì chưa chắc mình đã có thể lên mạng tìm về những thứ liên quan đến cái oto để cho thêm kiến thức vào bộ não, mà bạn có đọc các câu trả lời của mọi người ở trên không vậy ,tuy rằng giống nhau đấy nhưng những cách suy nghĩ thì lại khác nhau về 1 câu trả lời nếu như mà mọi người cứ nghĩ rằng chỉ cần có 1 câu trả lời thì sẽ chả ra được hết ý của nó đâu bạn :)
Vậy mục đích chính của việc thảo luận này là gì?

ĐứcHoàng2017

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng ba 2018
1,093
1,236
176
Hà Nội
Hocmai
Vậy mục đích chính của việc thảo luận này là gì?
Cái này thì còn tùy vào mục đích của từng người nha bạn :)
Người thì muốn hiểu biết thêm, người thì chưa biết tin tức rõ lắm xong hỏi để có thêm thông tin rồi tra mạng để hiểu rõ hơn,... nói chung là nhiều thể loại nhưng theo mình nghĩ thì chủ đề này không chỉ có mỗi nói về vấn đề em bé mà còn hỗ trợ cho rất nhiều chủ đề khác mà bạn đang tìm hiểu
Còn nếu như bạn đã ở đây rồi sao không tham gia thảo luận cùng mọi người đi nếu như bạn có mục đích gì khác ngoài việc bạn bảo mục đích chính của việc thảo luận này là gì? Thì còn tùy thuộc vào bạn muốn mục đích ở đây là gì
Và hơn nữa đừng hỏi mình ở đây nữa hỏi ở wall bạn hay wall mình ý chứ đừng làm loãng chủ đề này nữa :)

• Like
Reactions: Tungtom

amsterdamIMO

Học sinh chăm học
Thành viên
28 Tháng bảy 2018
355
61
51
Hải Phòng
THCS Chu Văn An
Ban đầu mình định đăng ở box Cộng Đồng, nhưng lại thấy cái này liên quan mật thiết đến sức khỏe con người nên đăng vào đây.

Theo nguồn tin VnExpress và 1 số báo đài khác, sáng ngày 6/8/2019 bố mẹ cháu bé đưa đến điểm hẹn trước có xe đưa đón cháu đến trường quốc tế Gateway. Trên xe 16 chỗ có tất cả là 11 em. Vậy mà chỉ vì sự tắc trách của nhà trường và giáo viên phụ trách mà em đã bị bỏ quên lại dù 10 em kia đều xuống xe và đến chiều cùng ngày khi em bé được đưa vào Bệnh viện E Hà Nội thì đã chết thương tâm từ trước đó.
Thật sự vụ việc này rất thương tâm, và công an vẫn đang vào cuộc điều tra. Những vụ việc kiểu này hiếm khi xảy ra ở Việt Nam nhưng thực ra lại phổ biến ở nhiều nước phát triển như Mỹ, Anh, Pháp...

Vậy nguyên nhân của vụ việc trên là gì nhỉ? Các bạn cứ thoải mái đưa ra những suy nghĩ của riêng mình nhé!

Mình xin dự đoán trước nhé. Trời Hà Nội hôm qua không quá nóng, nhưng mình nghĩ có thể xe đóng kín không có điều hòa khiến em bị tăng nhiệt độ cơ thể quá mức, đồng thời xe 16 chỗ rất bé, nên là không khí sẽ rất ngột ngạt, nhất là khi em nằm trong xe 9 tiếng liên tục.
Mình đoán chưa chắc bé tử vong trên ô tô.

Cherry_cherry

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng mười 2018
333
976
96
18
Thanh Hóa
trường trung học cơ sở hoằng hà
Mình đoán chưa chắc bé tử vong trên ô tô.
Chắc chắn rồi bạn,vì từ lúc cháu bé lên xe ô tô cho tới thời điểm phát hiện ra thi thể cháu bé,thì cháu bé không thể đi đâu được,mà nếu cháu bé có ra ngoài được thì đã không phải chịu kết cục thảm thương như vậy rồi,nói gì thì nói chúng ta vẫn phải lên án sự vô tâm và thờ ơ của những người giữ trách nhiệm trông,giữ trẻ,điều này đã làm ảnh hưởng không nhỏ đến tai tiếng của người nhà giáo,vụ việc xảy ra cũng làm cho của phụ huynh mất lòng tin với nghề giáo viên.Mình mong những tai nạn thương tâm như trên sẽ không bao giờ xảy ra nữa

Minh Dora

Siêu sao Hóa học
Thành viên
5 Tháng chín 2017
1,751
1,638
276
Thanh Hóa
Ở đâu đó
Chắc chắn rồi bạn,vì từ lúc cháu bé lên xe ô tô cho tới thời điểm phát hiện ra thi thể cháu bé,thì cháu bé không thể đi đâu được,mà nếu cháu bé có ra ngoài được thì đã không phải chịu kết cục thảm thương như vậy rồi,nói gì thì nói chúng ta vẫn phải lên án sự vô tâm và thờ ơ của những người giữ trách nhiệm trông,giữ trẻ,điều này đã làm ảnh hưởng không nhỏ đến tai tiếng của người nhà giáo,vụ việc xảy ra cũng làm cho của phụ huynh mất lòng tin với nghề giáo viên.Mình mong những tai nạn thương tâm như trên sẽ không bao giờ xảy ra nữa
thế thì bạn có thể giải thích được những điều t nói ở trên không
t nghĩ vụ này không đơn giản chỉ là "bỏ quên"

Cherry_cherry

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng mười 2018
333
976
96
18
Thanh Hóa
thế thì bạn có thể giải thích được những điều t nói ở trên không
t nghĩ vụ này không đơn giản chỉ là "bỏ quên"
Chỉ có sự thờ ơ và vô trách nhiệm thôi bạn ạ,vì nếu có giáo viên để ý và phát hiện ra đã không xảy ra chuyện này rồi

Minh Dora

Siêu sao Hóa học
Thành viên
5 Tháng chín 2017
1,751
1,638
276
Thanh Hóa
Ở đâu đó
Chỉ có sự thờ ơ và vô trách nhiệm thôi bạn ạ,vì nếu có giáo viên để ý và phát hiện ra đã không xảy ra chuyện này rồi
thế bạn nghĩ gì về việc chiếc cặp + cái áo biến mất
và nếu thật sự chỉ là "bỏ quên" thì các vết thương và dịch trong dạ dày không thể chỉ là do ngạt khí được

Cherry_cherry

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng mười 2018
333
976
96
18
Thanh Hóa
thế bạn nghĩ gì về việc chiếc cặp + cái áo biến mất
và nếu thật sự chỉ là "bỏ quên" thì các vết thương và dịch trong dạ dày không thể chỉ là do ngạt khí được
Về thông tin này thì mình chưa cập nhật,ôi nếu có gì nói lung tung thì xin bạn bỏ qua cho mình nha .Cám ơn bạn.

Haizzz ...

Học sinh
Thành viên
21 Tháng sáu 2019
168
163
46
18
Bắc Ninh
Thcs Song Hồ
thêm một chi tiết nữa là bé ko nằm sau ghế háng cuối như ban đầu
mà lịa nằm ngửa sau ghế lái?????????

• Like
Reactions: Minh Dora

Kaito Of heart

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng bảy 2019
249
115
51
Hà Nội
THCS Hoàng Liệt
Mình sẽ cung cấp 1 tí về các nguyên nhân có thể gây tử vong ngạt khi ngủ trên ôtô nhé.

- Trường hợp tắt điều hòa, cửa khóa: Trong xe không còn dưỡng khí để thở nên lịm dần và tử vong.

- Trường hợp bật điều hòa, cửa khóa: Theo các chuyên gia y tế, ngủ trong ô tô đóng kín, bật điều hòa dễ bị ngạt khí, nhất là với tài xế, phụ nữ, trẻ em, người có men bia rượu… Y học gọi là dạng ngạt hệ thống, rất khó cứu chữa. Nếu không cấp cứu kịp thời sẽ thiếu ôxy lên não, để lâu sẽ dẫn đến hôn mê, tử vong, cứu được cũng sẽ sống đời sống thực vật do não bị tổn thương.

Với các loại xe đời cũ không có chế độ tự động chỉ làm mát trong xe, chứ không điều hòa không khí trong - ngoài nên dẫn tới thiếu ô xy, người trong xe bị ngạt. Xe đời mới điều hòa tự lấy gió ngoài để cân bằng không khí, nhưng khi nổ máy đóng kín cửa điều hòa hút khí trực tiếp quanh xe toàn khí CO từ ống pô xả ra thì càng mất ôxy, khiến cơ thể không thể hô hấp, mất nước, dịch và… tử vong trong 2 - 3 giờ và càng nhiều người trong xe thì ôxy càng mau hết.

Ngủ trong xe bật điều hoà, nhưng do xe hết xăng, hoặc do máy quá nóng vì dừng lâu một chỗ khiến hệ thống làm mát cưỡng bức không hoạt động - dẫn đến thiếu không khí, người ngủ trong xe lịm dần và tử vong.
Nguồn: doisongvietnam.vn

Anh không đồng ý với em, trong môi trường kín và không có sự lưu thông không khí thì việc thiếu oxi là dễ hiểu, vì ta hít vào oxi và thải ra cacbonic mà, suy ra nồng độ oxi trong xe càng ngày càng thấp, thừa cacbonic thì tử vong là dễ hiểu, lại rất là lâu luôn ý, tận 9 tiếng ><
anh ơi huân chương của anh là gì vậy
Ban đầu mình định đăng ở box Cộng Đồng, nhưng lại thấy cái này liên quan mật thiết đến sức khỏe con người nên đăng vào đây.

Theo nguồn tin VnExpress và 1 số báo đài khác, sáng ngày 6/8/2019 bố mẹ cháu bé đưa đến điểm hẹn trước có xe đưa đón cháu đến trường quốc tế Gateway. Trên xe 16 chỗ có tất cả là 11 em. Vậy mà chỉ vì sự tắc trách của nhà trường và giáo viên phụ trách mà em đã bị bỏ quên lại dù 10 em kia đều xuống xe và đến chiều cùng ngày khi em bé được đưa vào Bệnh viện E Hà Nội thì đã chết thương tâm từ trước đó.
Thật sự vụ việc này rất thương tâm, và công an vẫn đang vào cuộc điều tra. Những vụ việc kiểu này hiếm khi xảy ra ở Việt Nam nhưng thực ra lại phổ biến ở nhiều nước phát triển như Mỹ, Anh, Pháp...

Vậy nguyên nhân của vụ việc trên là gì nhỉ? Các bạn cứ thoải mái đưa ra những suy nghĩ của riêng mình nhé!

Mình xin dự đoán trước nhé. Trời Hà Nội hôm qua không quá nóng, nhưng mình nghĩ có thể xe đóng kín không có điều hòa khiến em bị tăng nhiệt độ cơ thể quá mức, đồng thời xe 16 chỗ rất bé, nên là không khí sẽ rất ngột ngạt, nhất là khi em nằm trong xe 9 tiếng liên tục.
mìn có đọc qua thì thấy màu áo thay đổi tại sao vậy

Top Bottom