Ngoại ngữ [Thành ngữ Tiếng Anh]Cùng học 5 thành ngữ mới mỗi ngày

Trần Mạnh Quân

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng sáu 2018
332
578
96
16
Hà Nội
HOCMAI FORUM
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào tất cả các bạn thân yêu!
Học Tiếng Anh rất vui vẻ, thú vị và bổ ích
Nào là: Ngữ pháp, Từ vựng, Giới từ, Tính từ, .............
Nhưng các bạn hãy tìm hiểu thành phần Tiếng Anh này đã
Và cùng nhau hiểu biết, nâng cao trình độ, phát triển
Các bạn biết không? - Đó chính là: Thành ngữ Tiếng Anh.
[TBODY] [/TBODY]

Các bạn sẽ được trải nghiệm rất nhiều chủ đề về các thành ngữ Tiếng Anh, có thể có rất nhiều bạn đã hiểu biết được rất ít hoặc rất nhiều về thành ngữ Tiếng Anh nhưng đa số là vẫn còn tồn tại rất nhiều bạn chưa biết nhiều về thành ngữ Tiếng Anh. Để tìm cách giúp các bạn phát triển tối đa, nâng cao trình độ, nâng tầm sự tìm hiểu, ham học về đủ loại thành ngữ Tiếng Anh, mình đã sáng tạo và xây dựng nên topic về Tiếng Anh này dành cho tất cả các bạn muốn được học thành ngữ mà các bạn không thể học được trên lớp.
Lí do mình muốn sáng tạo và xây dựng nên topic Tiếng Anh này là: Muốn các bạn giao tiếp hoặc nói chuyện với người ngoài tốt hơn, dễ dàng mô tả cho họ một đặc điểm, tính cách, đồ vật hay thậm chí là cả chân lý, kiến thức, .......... để những người nước ngoài đang giao tiếp với bạn hiểu biết về bản thân của bạn hơn và biết bạn là một người giỏi Tiếng Anh và giàu có về cả Thành ngữ Tiếng Anh mà tất cả người nước ngoài đều biết hết nhưng lại ngạc nhiên về bạn khi mô tả bằng Thành ngữ của tiếng mẹ đẻ của mình.
Sau đây là một vài ví dụ mà bạn đang mô tả với một nước ngoài bằng thành ngữ:
Ví dụ: Bạn đang bình luận bóng đá với một người nước ngoài bằng thành ngữ:
"To go bananas." -> He's gone to the banana. (Đây là cách nói đầy đủ, lịch sự hơn)
Có nghĩa là: Ở trong một trận đấu bóng đá, khi có một người cầu thủ ở đội bạn sút vào phía các cầu thủ của mình ở gần khung thành đối phương thì có một cầu thủ bật nhảy cao, lấy đầu của mình đập vào quả bóng, quả bóng chạm vào đầu bạn rồi bạn thực hiện được một bàn thắng vào lưới đối phương. Bạn ăn mừng, nhảy cẫng lên, cởi áo ra, ...... ăn mừng đủ các thứ. Người ta gọi là: "To go bananas".
Mình lấy video bàn thắng của Umtiti đánh đầu vào lưới trong trận đấu với Bỉ làm ví dụ:
He's gone to the banana. Goal!!!
Nếu có gì sai sót ở câu trên thì các bạn có thể góp ý hoặc sửa chữa cho mình nha!
Hoặc mình lấy một ví dụ khác:
'not my cup of tea' is an idiom - if something is not your cup of tea, you do not like it or you are not interested in it. There is also a positive version of this expression, 'it's my cup of tea', used to describe something you like. Các bạn có thể nói là: "It's not my cup of tea." Các bạn hãy nói "It's not my cup of tea" đi nhé!
Còn rất nhiều thành ngữ khác nữa mà mình chưa hề giới thiệu với các bạn gì hết, ngày mai, mình sẽ đặt rất nhiều khung giờ khác nhau nếu mình rảnh rỗi để có thể đăng thêm nhiều thành ngữ cho các bạn. Các bạn có thể theo dõi chủ đề của mình để biết được mình đã đăng năm thành ngữ chưa nhé?
BuổiCác khung giờ có thể làm 5 thành ngữ hoặc không có
Sáng8:30 - 9:30 - 10: 30 - 11:00
Chiều2:30 - 3:30 - 4:30 - 5:30 - 6:00
Tối8:00 - 8:30 - 9:30 - 10:00
[TBODY] [/TBODY]
Nếu các bạn thấy mình đăng bài viết mới trên thông báo của bạn, các bạn có thể kiểm tra nhưng nếu không đúng như kiểu mình chia sẻ với các bạn, thông báo, ......... thì các bạn không cần phải đọc hoặc các bạn thấy mình đăng năm thành ngữ mới thì các bạn hãy xem nha! Mình đón nhận sự tin yêu ở các bạn rất là nhiều.
Vì bình thường, mình không đưa ra một thành ngữ hoàn chỉnh nên mình viết cho các bạn có hình dạng như sau: To _ _ ba_ _ _ _ _, It's _ _ _ my _ _ _ of _ _ _, .........
Bạn nào mà trả lời đúng thì mình thưởng cho các bạn đó như thế này:
Họ và tênTốc độSố điểm thưởng
................1st20 điểm thi đua
................2nd15 điểm thi đua
.................3rd10 điểm thi đua
.................4th5 điểm thi đua
................5th1 điểm thi đua
[TBODY] [/TBODY]
Nếu có những lúc mình bận nhiều công việc khác chưa làm thì sẽ có một người thay thế mình nhưng người đó phải được nhiều phiếu bầu nhất. Các bạn có đồng ý với ý kiến của mình không?
Thôi vậy, bây giờ cũng sắp đến 10:30. Hẹn gặp lại các bạn lần sau nha! Chúc các bạn ngủ ngon! 5 thành ngữ đầu tiên sẽ diễn ra vào ngày mai hoặc không hề xảy ra.

Trần Mạnh Quân

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng sáu 2018
332
578
96
16
Hà Nội
HOCMAI FORUM
Vào lúc 20:30, ngày mùng 7 tháng 9 năm 2018, thứ sáu:
Thành ngữ đầu tiên của các bạn là:
1.There _ _ _ _ enough _ _ _ _ to swing a _ _ _.
+ Please enter the word into the blank.
Gợi ý 1:
Gợi ý 2:

Câu hỏi phụ:
+ What this idioms mean?
+ What's the animal in this idioms?

2. To _ _ _ the cat _ _ _ of the bag.
Gợi ý 1: Chỉ một hành động mà bạn phải di tản ra khỏi chỗ khác theo hành động mà một người bảo.
Câu hỏi phụ:
+ What's the verb in this idioms?
+ What this idiom mean?

3. To _ _ _ a _ _ _ among the _ _ _ _ _ _ _.
Gợi ý 1: Một hành động chỉ để đồ vật vào một vị trí gọn gàng, trang trọng nhất.
Gợi ý 2: Chỉ một loài động vật biết bay, biểu tượng hòa bình cho đất nước và thế giới

Câu hỏi phụ:
+ What this idioms mean?
+ In three idioms, what's the animal in there?
+ What's the verb in this idiom?

4. There's something _ _ _ _ about _ _ _ _.
Gợi ý 1: Một loài động vật thường sống ở dưới nước, biết bơi lội ở môi trường biển cả, suối, bể nước, .........

Sau 4 thành ngữ đã được viết lên trên, đây là thành ngữ cuối cùng mà mình gửi đến cho các bạn, các bạn hãy tập trung suy nghĩ tất cả 5 thành ngữ nha!
5. A _ _ _ fish in a _ _ _ _ _ pond.
Hai chỗ trống ở trên đều là tính từ, các bạn hãy đọc 2 gợi ý nha!
Gợi ý 1: Đây là tính từ thứ nhất của các bạn:
images

Gợi ý 2: Đây là tính từ thứ hai của các bạn:

Câu hỏi phụ:
+ This idioms has two abjective, what are there?
+ What this idioms mean?
+ How many animals does the idiom have?
Lưu ý: Các bạn hãy đặt câu trả lời của các bạn trong spoiler nha! Các bạn không có quyền được chỉnh sửa câu trả lời của bạn vừa trả lời cách đây một vài giây, phút, giờ, ............
STTHọ và tênSố câu trả lời đúngTốc độTổng cộngBảng xếp hạng
1..............5 - 4 - 3 - 2 - 1 - 01st352
2..............4 - 3 - 2 - 1 - 02nd554
3..............3 - 2 - 1 -03rd301
4...............2 - 1 - 04th503
[TBODY] [/TBODY]
Mỗi câu được cộng 20 điểm, thứ hai: 15 điểm, thứ ba: 10 điểm, thứ tư: 5 điểm, thứ năm: 1 điểm.
Số điểm sẽ dựa vào tốc độ của mỗi bạn, nếu sai không được tính điểm.

Last edited:

Hàn Nhã Anh

The Great Angel
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
188
440
61
TP Hồ Chí Minh
THCS Đặng Thai Mai.
Vào lúc 20:30, ngày mùng 7 tháng 9 năm 2018, thứ sáu:
Thành ngữ đầu tiên của các bạn là:
1.There _ _ _ _ enough _ _ _ _ to swing a _ _ _.
Gợi ý 1:
View attachment 77045
Gợi ý 2:

Câu hỏi phụ:
+ What's this idioms mean?
+ What's animal in this idioms?

2. To _ _ _ the cat _ _ _ of the bag.
Gợi ý 1: Chỉ một hành động mà bạn phải di tản ra khỏi chỗ khác theo hành động mà một người bảo.
View attachment 77062
Câu hỏi phụ:

3. To _ _ _ a _ _ _ among the _ _ _ _ _ _ _.
Gợi ý 1: Một hành động chỉ để đồ vật vào một vị trí gọn gàng, trang trọng nhất.
View attachment 77063
Gợi ý 2: Chỉ một loài động vật biết bay, biểu tượng hòa bình cho đất nước và thế giới

Câu hỏi phụ:
+ In three idioms, what's the animal in there?

4. There's something _ _ _ _ about _ _ _ _.
Gợi ý 1: Một loài động vật thường sống ở dưới nước, biết bơi lội ở môi trường biển cả, suối, bể nước, .........

Sau 4 thành ngữ đã được viết lên trên, đây là thành ngữ cuối cùng mà mình gửi đến cho các bạn, các bạn hãy tập trung suy nghĩ tất cả 5 thành ngữ nha!
5. A _ _ _ fish in a _ _ _ _ _ pond.
Hai chỗ trống ở trên đều là tính từ, các bạn hãy đọc 2 gợi ý nha!
Gợi ý 1: Đây là tính từ thứ nhất của các bạn:
images

Gợi ý 2: Đây là tính từ thứ hai của các bạn:

Câu hỏi phụ:
+ This idioms has two abjective, what's this?
+ What's the animal in five idioms have?
Lưu ý: Các bạn hãy đặt câu trả lời của các bạn trong spoiler nha! Các bạn không có quyền được chỉnh sửa câu trả lời của bạn vừa trả lời cách đây một vài giây, phút, giờ, ............
STTHọ và tênSố câu trả lời đúngTốc độTổng cộngBảng xếp hạng
1..............5 - 4 - 3 - 2 - 1 - 01st352
2..............4 - 3 - 2 - 1 - 02nd554
3..............3 - 2 - 1 -03rd301
4...............2 - 1 - 04th503
[TBODY] [/TBODY]
Mỗi câu được cộng 20 điểm, thứ hai: 15 điểm, thứ ba: 10 điểm, thứ tư: 5 điểm, thứ năm: 1 điểm.
Số điểm sẽ dựa vào tốc độ của mỗi bạn, nếu sai không được tính điểm.
Mình chỉ muốn góp ý đôi chút. Bản thân vốn nhạy cảm với lỗi sai nên mong bạn thông cảm. =))
Câu hỏi bạn đặt ra bị sai ngữ pháp khá nhiều.

"What's this idioms mean?", "What's animal in this idioms?"
- "Mean" là động từ, tại sao trợ động từ lại là "is"?
- Ở đây chỉ nói đến 1 thành ngữ, hơn nữa đứng trước lại là "this", thế nên hoàn toàn không được thêm "s" phía sau "idiom".
- Trước "animal", phải có mạo từ như "the" hoặc "an".

"This idioms has two abjective, what's this?"
- Là "adjectives". Sau "two" thì danh từ phải ở số nhiều. "Idioms" phải bỏ "s" (Lí do như trên). Và "What's this" phải chuyển thành "What are these". Bởi lẽ ở đây hỏi cho số nhiều ("two adjectives").

"What's the animal in five idioms have?"
- Mình không rõ ý của câu hỏi này, nhưng xét về mặt ngữ pháp thì nó bị sai hoàn toàn ở trợ động từ.

"In three idioms, what's the animal in there?"
- "In there"?

Trần Mạnh Quân

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng sáu 2018
332
578
96
16
Hà Nội
HOCMAI FORUM
Mình chỉ muốn góp ý đôi chút. Bản thân vốn nhạy cảm với lỗi sai nên mong bạn thông cảm. =))
Câu hỏi bạn đặt ra bị sai ngữ pháp khá nhiều.

"What's this idioms mean?", "What's animal in this idioms?"
- "Mean" là động từ, tại sao trợ động từ lại là "is"?
- Ở đây chỉ nói đến 1 thành ngữ, hơn nữa đứng trước lại là "this", thế nên hoàn toàn không được thêm "s" phía sau "idiom".
- Trước "animal", phải có mạo từ như "the" hoặc "an".

"This idioms has two abjective, what's this?"
- Là "adjectives". Sau "two" thì danh từ phải ở số nhiều. "Idioms" phải bỏ "s" (Lí do như trên). Và "What's this" phải chuyển thành "What are these". Bởi lẽ ở đây hỏi cho số nhiều ("two adjectives").

"What's the animal in five idioms have?"
- Mình không rõ ý của câu hỏi này, nhưng xét về mặt ngữ pháp thì nó bị sai hoàn toàn ở trợ động từ.
Bạn có thể hỗ trợ mình sửa chữa nha!

Hàn Nhã Anh

The Great Angel
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
188
440
61
TP Hồ Chí Minh
THCS Đặng Thai Mai.
Bạn có thể hỗ trợ mình sửa chữa nha!
Mình nghĩ khi lập topic, bạn nên đăng bài một cách chính xác. Bởi lẽ bạn có thể làm nhiều người mắc lỗi theo và chính bạn cũng không gây được ấn tượng. =)) Hẳn là không ai tránh khỏi lỗi lầm, nhưng lỗi sai quá nhiều không đem lai hiệu quả thiết thực nào cả?
Mình thì chỉ biết sửa cho bạn đến thế thôi, bản thân mình không có nhiều thời gian, hơn nữa mình chẳng giỏi giang gì. Vì thế, bạn nên xem xét trước khi đăng nhé. =))

Trần Mạnh Quân

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng sáu 2018
332
578
96
16
Hà Nội
HOCMAI FORUM
Mình nghĩ khi lập topic, bạn nên đăng bài một cách chính xác. Bởi lẽ bạn có thể làm nhiều người mắc lỗi theo và chính bạn cũng không gây được ấn tượng. =)) Hẳn là không ai tránh khỏi lỗi lầm, nhưng lỗi sai quá nhiều không đem lai hiệu quả thiết thực nào cả?
Mình thì chỉ biết sửa cho bạn đến thế thôi, bản thân mình cũng không có nhiều thời gian, hơn nữa mình chẳng giỏi giang gì. Vì thế, bạn nên xem xét trước khi đăng nhé. =))
Mình hiểu rồi!

Trần Mạnh Quân

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng sáu 2018
332
578
96
16
Hà Nội
HOCMAI FORUM
Chào mừng tất cả các bạn đến với phần tiếp theo của 5 thành ngữ Tiếng Anh mỗi ngày của mình.
Lịch trình chính thức để đăng 5 thành ngữ Tiếng Anh mỗi ngày là:
Lịch sinh hoạtKhung giờ chính thức
Hằng ngày20:00 - 20:30 hoặc 21:00 - 21:30
[TBODY] [/TBODY]

Vào lúc 16:30, ngày 9 tháng 9 năm 2018, thứ bảy:
Vậy hôm nay, mình gửi đến cho các bạn 5 thành ngữ tiếp theo, đó chính là:
1. To _ _ _ like a _ _ _ _ _.
Ý nghĩa thực sự của câu thành ngữ: Để ăn với số lượng lớn của thực phẩm.
Gợi ý 1: Một hành động để làm nhỏ, mềm thức ăn rồi đưa vào dạ dày của cơ thể mình.
01-Your-Kid-Eats-Only-Pasta-Heres-Why-Its-Actually-OK-1024x683.jpg

Gợi ý 2: Một động vật thường ăn cỏ, có một bộ lông màu nâu, màu trắng, biết đá cú trời giáng.

images

Câu hỏi phụ:
+ Một loài động vật được nhắc đến trong thành ngữ trên, đó là con gì vậy?

2. To _ _ _ _ a _ _ _ _ horse.
Ý nghĩa thực sự của thành ngữ: Phí công, vô ích, uổng công.
Gợi ý 1: Đây là một hành động không tốt chút nào ở các nông thôn trong việc nuôi trâu, nuôi bò.

Gợi ý 2: Đây là một hành động thường là đi lên thiên đường, địa ngục nhưng không thể mang theo một thứ gì cả mà chỉ có nghiệp theo ta.
- Mình không thể cho các bạn hình ảnh vì mọi hình ảnh đều rất là ........ đáng sợ!!!!

Câu hỏi phụ:
+ Bạn thấy từ "Flog" nghĩa thật của nó là gì?
+ Vì sao trong câu thành ngữ này có nghĩa không thực sự rõ ràng là quật roi mạnh vào con ngựa chết?

3. To be _ _ _ _ of _ _ _ _ _.
Ý nghĩa thực sự của câu thành ngữ: Phấn chấn, sôi nổi, hăng hái.
Gợi ý 1: Một loại tính từ chỉ về một đồ vật đang chứa đựng đến nỗi bị rách, tràn ra ngoài, hết sạch chỗ để, ......
images

Gợi ý 2: Chỉ một loại hạt củ thuộc nhóm rau, củ, quả (Số nhiều)
images

Câu hỏi phụ:
+ Loại hạt nào được nhắc đến ở thành ngữ trên?

4. _ _ _ _ _ the bean.
Ý nghĩa thực sự của thành ngữ (nghĩa bóng): Để lộ ra, tiết lộ một thông tin bí mật cho mọi người biết đến.
Gợi ý 1: Một hành động vô tình có thể lộn xộn, bẩn thỉu ở một khu vực khiến bạn phải dọn dẹp, cất đi.

Câu hỏi phụ:
+ Tại sao thành ngữ có nghĩa đầu tiên là "Làm tràn hạt đậu", câu thành ngữ này bắt nguồn từ đâu, câu chuyện gì, thông tin nào?
Sau đây là thành ngữ cuối cùng của các bạn trong thành ngữ mới mỗi ngày của các bạn, các bạn hãy tập trung suy nghĩ hết 5 thành ngữ và gửi về đáp án cho mình ở phần chia sẻ nhé!
5. It's a _ _ _ _ _ _ _ _ _.
Ý nghĩa thực sự của thành ngữ: Một vấn đề, thông tin hoặc chủ đề có thể khiến mọi người tranh cãi, tranh luận.
Gợi ý 1: Một thời tiết, nhiệt độ lên cao khiến bạn có thể khó chịu, thường phải sử dụng quạt máy, điều hòa giữa ngày hè.

Gợi ý 2: Một loại củ khoai mà các bạn đều có thể làm một món ăn sở trường, nhiều dầu mỡ, chấm các loại sốt.

Các bạn hãy đặt câu hỏi trong sopiler. Nếu các bạn muốn tìm hiểu thêm về thành ngữ Tiếng Anh trong những đi học ở tuần tới thì các bạn nên lấy topic này để làm tài liệu về thành ngữ Tiếng Anh của các bạn. Trân trọng cảm ơn tất cả các bạn! @Minh Nhí

• Like
Reactions: Minh Nhí

Trần Mạnh Quân

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng sáu 2018
332
578
96
16
Hà Nội
HOCMAI FORUM
Những bạn nào muốn tham gia thì gửi cho mình đơn đăng kí này với:
+ Họ và tên:
+ Nick HMF:
+ Năm sinh:
+ Sở thích:
+ Lý do bạn muốn tham gia:
+ Mời thêm bạn bè (tối thiểu 5 người):

Tâm Blink 3206

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng chín 2017
478
206
124
Hải Phòng
THCS Đằng Lâm

Bae joo Irene

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng ba 2018
248
933
96
Quảng Trị
bae joo huyn
+ Họ và tên: Phạm Thị Ngọc Huyền
+Nick HMF: @huyenp887@gmail.com
+Năm sinh: 2006
+Sở thích: nghe nhạc âu mỹ, hàn. ăn, ngủ, chơi, còn học thì vừa vừa ạ
+Lý do bạn muốn tham gia: muốn bổ sung kiến thức, tăng khả năng chủ động để học tập tốt hơn
+ Mời thêm bạn bè( tối thiểu 5 người): @phuonganh31108 , @bestoanvatlyzxz , @Vũ Lan Anh , @thuymanh.sc@gmail.com , @minh2006sc

Top Bottom