thần kinh và giác quan

H

hinhacon_ha

ko dc đâu bạn a`? còn vì sao thì mình đang tìm có gì post sau. cứ biết chắc chắn là không dc cái đã

L

lunvan

Bạn à, tớ nghe cô giáo tớ nói rằng nơ-ron không tăng về số lượng đâu. Nhưng mình chưa chắc chắn lắm về câu này.

W

wolf95

không tăng thêm đâu số nơron ở trẻ em là nhiều nhất sau đó càng lớn số lượng càng giảm hình như cái này có ở phần có thể em chưa biết sách giáo khoa thì phải bn về tìm xem mình nhớ ko nhầm thì như thế! còn vì sao mình cũng phải tìm đã

T

tri131295

nơron cũ không thể phân chia tạo thành nơron mới đc. Vì nơron là đơn vị cấu tạo nhỏ nhất của hệ thần kinh.
............................................................................................................................................................................
rất vui đc làm quen với các bạn , nick chat mình là : dragonblue_21.

T

thuy1195

Nghiên cứu lần đầu tiên cho thấy phương thức các nơron mới sinh ra ở não người trưởng thành phát triển và tập hợp vào vùng liên quan đến sự học hỏi và ghi nhớ như thế nào. Phát hiện này có thể rất quan trọng vì các nơron mới bắt đầu một trạng thái sơ đẳng, tương tự như tế bào gốc và việc hiểu rõ phương thức phát triển của chúng có thể giúp nghiên cứu tế bào gốc định hướng vào các bệnh thần kinh.

Trong khi nghiên cứu sự phát triển trưởng thành của tế bào thần kinh ở đồi thị, là vùng não liên quan đến sự học hỏi và ghi nhớ, E. Ribak, Giáo sư giải phẫu và sinh học thần kinh, nhận thấy các nơron mới ở não người trưởng thành đã phát triển các cấu phần phụ truyền tín hiệu thần kinh theo cách giống như ở não đang phát triển. Quy trình bắt đầu với các tế bào chưa phân hóa, là các tế bào không có các cấu phần phụ như sợi trục và đọt nhánh. Theo Giáo sư, vì các tế bào gốc cũng là các tế bào chưa phân hóa, chúng có thể có tiềm năng phát triển và trưởng thành thành các nơron mới theo cách như vậy.

Nghiên cứu của Ribak được thực hiện ở chuột. Ribak cùng các cộng sự đã nghiên cứu các nơron mới sinh ra để xác định thời điểm hình thành các khớp thần kinh, là thời điểm chúng trở thành một bộ phận chức năng của mạch thần kinh của não bộ.

C

cobecute

theo mình là các nơ-ron đãcó số lượng ổn định khi còn là phôi thai.khi lớn lên các nơ-ron ko phân chia nữa do ko có trung thể .giả sử nếu các nơ-ron có thể phân chia thì quá trình học tập , rèn luyện sẽ được thay thế và ko còn nữa

Top Bottom