Toán 10 Tham số m

Kim Ngânn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng chín 2021
301
293
66
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho em hỏi các dạng mà Tìm tham số m để phương trình có 2 nghiệm trái dấu, hay 2 nghiệm dương í ạ. Kết quả ra cuối cùng mình kết luận sao vậy ạ ? Mình giao tất cả lại hay hợp vậy ạ ?

Ví dụ như bài này ạ : Tìm tất cả các giá trị thực của tham số m để phương trình (m-2)x^2 - 2mx + m + 3 = 0 có 2 nghiệm dương phân biệt. Em giải ra được giống ảnh mà không biết kết luận sao ạ.
Em cảm ơn ạ

Attachments

115 KB · Đọc: 3

7 1 2 5

Cựu TMod Toán
Thành viên
19 Tháng một 2019
6,871
11,477
1,141
Hà Tĩnh
THPT Chuyên Hà Tĩnh
Cho em hỏi các dạng mà Tìm tham số m để phương trình có 2 nghiệm trái dấu, hay 2 nghiệm dương í ạ. Kết quả ra cuối cùng mình kết luận sao vậy ạ ? Mình giao tất cả lại hay hợp vậy ạ ?

Ví dụ như bài này ạ : Tìm tất cả các giá trị thực của tham số m để phương trình (m-2)x^2 - 2mx + m + 3 = 0 có 2 nghiệm dương phân biệt. Em giải ra được giống ảnh mà không biết kết luận sao ạ.
Em cảm ơn ạ
KNgannnTùy theo từng bài và trường hợp nhé em.
Như bài của em thì em dùng dấu [imath]\lbrace{[/imath] rồi, cho nên kết luận của bài toán phải là giao của 3 tập hợp nhé.
*P/s: Tại sao có [imath]0>m>2[/imath] và [imath]-3>m>2[/imath] nhỉ? Vậy là sai rồi nhé em.

Nếu còn thắc mắc chỗ nào bạn hãy trả lời dưới topic này để được hỗ trợ nhé. Chúc bạn học tốt ^^
Ngoài ra, bạn tham khảo kiến thức tại topic này nha

[Tổng hợp] Kiến thức cơ bản Đại số 10

Kim Ngânn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng chín 2021
301
293
66
TP Hồ Chí Minh
Tùy theo từng bài và trường hợp nhé em.
Như bài của em thì em dùng dấu [imath]\lbrace{[/imath] rồi, cho nên kết luận của bài toán phải là giao của 3 tập hợp nhé.
*P/s: Tại sao có [imath]0>m>2[/imath] và [imath]-3>m>2[/imath] nhỉ? Vậy là sai rồi nhé em.

Nếu còn thắc mắc chỗ nào bạn hãy trả lời dưới topic này để được hỗ trợ nhé. Chúc bạn học tốt ^^
Ngoài ra, bạn tham khảo kiến thức tại topic này nha

[Tổng hợp] Kiến thức cơ bản Đại số 10
Mộc NhãnEm giải cái đk S> 0 và P > 0 í ạ. Nó ra vậy ạ

Top Bottom