Thắc mắc

H

heartrock_159

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một tập thể gồm 14 người trong đó có 6 nam và 8 nữ trong đó có A và B, người ta muốn chọn 6 người. Tìm số cách chọn trong đó tổ phải có 1 lớp trươg, 5 thành viên còn lại phải có mặt cả A và B.
Thắc mắc: - ta có cần chọn lớp truơg trong 14 người ko hay lớp trươg là người có định chỉ có 1 cach chọn?
- Liệu A hoặc B có thể trùng lớp truơg ko?

H

heartrock_159

Chờ các bạn lâu quá mình cũng ra rồi.
Bây h cho mình hỏi cái này nek`:
một tập thể gồm 14 người (6nam,8nữ) trong đó có An và Bjnh
lập một tổ công tác gồ 6 người ,trong đó có một tổ trưởng ,5 tổ viên,hơn nữa An và Bình ko đồng thời có mặt trong tổ.Hỏi có mấy cách chọn
=> cách giải của người ta :
Chọn 1 tổ trưởg có 14 cách chọn
Vì A và B không cùng tổ => còn 12người
Cách chọn 5 tổ viên trong 12 người còn lại là tổ hợp 12C5 = 792 cách
=> vậy có 14x792 = 11088 cách chọn
Ý kiến của mình:
Bài trên làm bị sai, theo các bạn thì sao. Mình nghĩ A và B có định thì làm sao chọn 12C5 được, mình ngỉ cách chọn 5 tổ viên con lại là 2x(11C4)
Vì A và B có định nên vc chọn A và B ko đồng thời có 2 cách, kon 11 người còn lại mà chọn 4 trong số đó thì có 11C4, Vậy có 14x2x(11C4) cách chọn thỏa mãn
HÃY GIÚP MÌNH!!!

Last edited by a moderator:
H

hat_de_kuoi

cach giai do la dung nhung con thieu truong hop, vi an va binh k dong thoi co mat nen van con hai truong hop nua la
th1.co an nhung k co binh
th2.co binh nhung k co an
------------------------------------------------
Viết có dấu dùm mình.

H

heartrock_159

Bạn nói mình giải đúng hay người ta giải đúng, nếu bạn nói mình giải đúng mà thiếu trường hợp thì bạn nhầm rồi, vì 14x2x(11C4) bạn thấy có nhân 2 ko? mình đã nhân cho 2 trường hợp đó! có phải ý bạn là thiếu trường hợp không có mặt 2 người A và B nữa không?

L

lighthouse95

Thử làm fần bù đi bạn: chọn 6 nguoi bất kì có 14C6, chọn 6 nguoi có cả An và Bình là 12C4. Mà cho mình hỏi nếu ko cho số tổ truog? Thì cho chọn 1 to truog lam j?

H

heartrock_159

mình biết cách đó rồi, nhưng mình muốn hỏi mình sai chỗ nào, ai giải thích mình sai chỗ nào mình cảm ơn ng đó nhìu nhìu lúm.
Cách bạn nói là (14C6-12C4)x6 = 15048 phải ko?
Mình bick oy`. Nhưng tại sao lại không thể chọn tổ trưởng từ đâu mà lại chọn trường hợp xong mới chọn tổ trưởng mới là cái mình muốn hỏi. Lạ thật. bài này khó chịu quá bạn ạ :(

Top Bottom