Thắc mắc về tính oxi hóa của KMnO4

M

maruco120419

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thầy ơi, cho em hỏi. Khi cho KMnO4 tác dụng với H2SO4 thì sẽ sinh ra chất gì ạ, biết là sau PƯ khi cho que đóm đỏ tẩm C2H5OH vào thì thấy bùng cháy, tại sao lại thế ạ. Và một cách tổng quát thì có nhưng phản ứng oxi hóa khử nào của KMnO4 và sản phẩm của nó là gì ạ? Em xin cảm ơn!

H

hienzu

Thầy ơi, cho em hỏi. Khi cho KMnO4 tác dụng với H2SO4 thì sẽ sinh ra chất gì ạ, biết là sau PƯ khi cho que đóm đỏ tẩm C2H5OH vào thì thấy bùng cháy, tại sao lại thế ạ. Và một cách tổng quát thì có nhưng phản ứng oxi hóa khử nào của KMnO4 và sản phẩm của nó là gì ạ? Em xin cảm ơn!

câu hỏi này hum nay ở olimpia cũng có;))
cả thí nghiệm lun đấy
thứ 6 xem lại sẽ hiểu rõ nhất;))
.....................
..........................

M

maruco120419

câu hỏi này hum nay ở olimpia cũng có;))
cả thí nghiệm lun đấy
thứ 6 xem lại sẽ hiểu rõ nhất;))
.....................
..........................
Lúc đấy có xem có nghe nhưng không hiểu lắm, mới cả chỉ là vs trường hợp KMNO4 vs H2SO4 thôi , còn các trường hợp khác nữa..?..

G

gvnguyentantrung

Hướng dẫn giải

Hướng dẫn
KMnO4 + H2SO4 => bùng cháy do 2 chất đều là oxi hóa mạnh

EM XEM THÍ NGHIỆM NHÉ :

http://www.youtube.com/watch?v=nI7nIcm38rk&feature=related

Top Bottom