Thắc mắc trong đề thi thử môn hoá lần 1 LTV- 2010,cần admin và các bạn giúp đỡ

U

usugi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chiều nay em vừa làm bài thi thử hoá LVT lần 1 về, có một câu đang rất gây tranh cãi, nan giải lắm, các bác giúp em
câu đó như sau: chọn câu sai (2 đáp án A và D thì chắc chắn đúng nên em ko chép lại nữa) chỉ còn 2 pa B và C
B : Bari có tính khử mạnh hơn Natri
C : có thể d/c BaO bằng cách nhiệt phân Ba(No3)2
đáp án, em, và thầy giáo dạy thêm của em thì đều chọn C là p/a sai
nhưng mấy thằng còn lại và GVCN dạy hoá của bọn em thì lại chọn B. HÌnh như cái này liên quan tới quan niệm về chương trình cũ và mới. Bác nào Pro giúp em với (xin đừng Spam, em đang rất cần giúp đớ)

L

lpthanh

Chiều nay em vừa làm bài thi thử hoá LVT lần 1 về, có một câu đang rất gây tranh cãi, nan giải lắm, các bác giúp em
câu đó như sau: chọn câu sai (2 đáp án A và D thì chắc chắn đúng nên em ko chép lại nữa) chỉ còn 2 pa B và C
nhưng mấy thằng còn lại và GVCN dạy hoá của bọn em thì lại chọn B. HÌnh như cái này liên quan tới quan niệm về chương trình cũ và mới. Bác nào Pro giúp em với (xin đừng Spam, em đang rất cần giúp đớ)

^^
Câu sai rõ ràng là C rồi => Đáp án C.

Câu B đúng. Ở đây tính khử (hay lực khử) của các kim loại trong dung dịch được định lượng qua thế điện cực chuẩn, theo đó :
Eo(Ba2+/Ba) = -2,90V < Eo(Na+/Na) = -2,71V

Câu C sai. Vì khi nhiệt phân Ba(NO3)2 sẽ không thu được BaO ở điều kiện thông thường, mà ta chỉ thu được Ba(NO2)2.

OK ?

D

ducanh279

Theo mình thì câu B sai. C đúng vì Ba(NO3)2 là th đặc biệt. 2Ba(NO3)2= 2BaO + 4NO2 + O2

P

phamminhkhoi

hì hì hôm đó cũng đi:)

Cau C không hẳn sai, vì ở điều kiện xấp xỉ 700 độ C hoặc hơn thì có thể sinh ra BaO (ở đè không nói là điều kiện thông thường)

Câu B thực ra chương trình cũ và mới đều công nhạn kim loại kièm thổ có tính khử yếu hơn kim loại kiềm nhưng mạnh hơn nhôm (SGK chắc chắn sẽ có ý này) thế nên không có gì mâu thuẫn ở đây cả.

....> Đề có ván đề

Last edited by a moderator:
S

silvery93

t chẳng bik giải thích sao h

theo sách của thầy Ngô Ngọc AN thì [TEX]Ba(NO3)_2[/TEX] nhiệt fân ra BaO đó

còn cô t dạy là [TEX]Ca(NO_3)2[/TEX] mới là như vậy

B : Bari có tính khử mạnh hơn Natri ( Ba có tính khử yéu hơn chứ nhỉ :D) ko chắc

P

phamminhkhoi

Thực chất phản ứng này là hai giai đoạn:

đầu tiên BaNO3 sẽ bị nhiệt phan thành BaNo2 ở khoảng 594 - 620 độ C

Sau đó nếu nâng nhiệt độ lên mức 620 - 670 độ C, BaNo2 sẽ tiếp tục bị nhiệt phân thành BaO

Ba(NO3)2 ---> Ba(NO2)2 + O2

2Ba(NO3)2 ---> 2BaO + 4NO2 + O2

T

traitimhanngoc

chả thấy câu sai đâu cả. huhu

U

usugi

khổ nỗi theo dãy điện hoá mới thì lại như thế này : Li>K>Ba>Ca>Na
thế nó mới rắc rối

Top Bottom