[Thắc mắc] Pháp luật đại cương - Chia thừa kế.

T

thuyhoa17

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

* Tại vì hồi trước s-box Góc cuộc sống này có cái TÌM HIỂU PHÁP LUẬT, mà giờ ko thấy nó đâu + ko tìm ra chỗ thích hợp để post cái chủ đề này :D nên tạm đặt ở đây, mong là nó ko bị chuyển ^^.

Tớ có mấy câu hỏi về Phần chia Thừa Kế trong Bộ luật Dân sự. Nếu có ai học kĩ Pháp luật đại cương + học trường Luật chuyên ngành Dân sự thì giúp với ạ. :)

1. Nếu có một trường hợp trong "Người không được quyền hưởng di sản" (Điều 643) giả sử như "vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản" chẳng hạn thì khi mình chia tài sản theo Pháp luật thì có tính họ vào để chia rồi mới không đưa tài sản cho họ hay không?

Ví dụ: A là con ông B, ông B chết ko để lại di chúc, nhưng A lại là người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng với ông B. Theo 643 thì A sẽ ko được nhận di sản do ông B để lại. Nhưng khi mình chia đều di sản theo pháp luật thì có tính phần của A vào ko? Tức là nếu có A thì sẽ chia 4 phần, nhưng khi ko có A thì sẽ còn chia cho 3 thôi, mà nếu thế thì số tiền được hưởng của những người khác sẽ bị thay đổi.

Có thể hiểu là A ko được nhận thừa kế là một chuyện mà việc chia di sản ra thành các phần là một chuyện.

Và nếu có chia phần cho A thì theo Pháp luật, A ko được nhận di sản đó, thì phần tài sản đó sẽ ntn?

:(.

2. Các bạn giúp tớ cái ĐỀN BÙ THEO TỈ LỆ.

Theo Điều 669 (Dân sự - 2005) thì có cái Người thừa kế ko phụ thuộc vào nội dung di chúc. Nếu chỉ có 1 người được hưởng di sản theo Di chúc rồi sau đó mình chia tiếp theo 669 thì nó dễ hơn, nhưng khi có 2 ngưòi đc hưởng di sản theo di chúc, tức là mình phải bù cho những người ko nằm trong di chúc theo tỉ lệ.

Ví dụ: Theo di chúc, ông A có 100 triệu, cho B hưởng 60tr, C hưởng 20tr. Còn lại 3 người con khác (chưa trưởng thành) thì ko được nhắc đến, thì khi đó phải áp dụng 669. Mà lúc đó thì phải lấy tỉ lệ số tài sản B được hưởng với C được hưởng để bù qua cho 3 người con còn lại đó.

Tớ ko hiểu cái phần tính toán theo tỉ lệ 3:1 như trên ntn để ra được số tiền mà B, C phải bù. :(

Còn mấy vấn đề nữa, nhưng mà nhá hàng tới đó ^^

Ai hiểu mấy phần đó giúp tớ với ạ!

Cảm ơn trước ạ! :)

Top Bottom