Văn 7 Thắc mắc đoạn trích sau đây có phải là văn biểu cảm?

Nanh Trắng

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
522
116
86
Bình Định
THCS Phước Hưng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho milk hỏi đoạn văn này là văn gì ??
Đoạn 1:
Lan là bạn thân nhất của em từ khi em học lớp một đến giờ. Bạn ấy không những là một cô gái xinh xắn mà bạn ấy còn là một người học rất giỏi. Lan không chỉ được bạn bè yêu mến mà bạn ấy cũng nhận được sự hài lòng rất nhiều từ phía các thầy cô. Vì là bạn thân của nhau nên chúng em đã có rất nhiều kỉ niệm vui. Hè năm ngoái chúng em đã có dịp đi nghỉ cùng với gia đình của hai nhà. Chúng em chẳng những được chơi những trò chơi đầy tính hấp dẫn mà chúng em còn được bố mẹ dẫn đến nhiều nơi có cảnh rất đẹp. Lan thật sự là một người bạn tốt. Bạn ấy luôn chia sẻ cùng em những niềm vui và nỗi buồn của bạn ấy. Bạn ấy cũng luôn giúp đỡ em mỗi khi em gặp khó khăn. Em quý bạn ấy lắm. Em mong rằng tình bạn giữa em và bạn ấy sẽ kéo dài mãi mãi.

dotnatbet

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng sáu 2018
352
301
66
Đà Nẵng
huynh ba chanh
Văn biểu cảm kết hợp tự sự và miêu tả
Vấn đề là bạn điền phía trên tiêu đề là văn biểu cảm rồi sao bạn lại còn thắc mắc về đoạn văn ??? :Rabbit92

Đúng rồi . Ngay từ đầu mình đã trả lời rồi mà :Rabbit37

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Nanh Trắng

Nanh Trắng

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
522
116
86
Bình Định
THCS Phước Hưng
Vấn đề là bạn điền phía trên tiêu đề là văn biểu cảm rồi sao bạn lại còn thắc mắc về đoạn văn ??? :Rabbit92
À í milk hỏi là đoạn văn này có phải là văn biểu cảm không ???

giúp milk với bạn ơi đoạn văn trên có phải là văn biểu cảm ko

Last edited by a moderator:

Pineapple <3

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười hai 2018
750
964
111
Hà Nội
THCS-THPT Tạ Quang Bửu
À í milk hỏi là đoạn văn này có phải là văn biểu cảm không ???
Alo, nếu phương thức biểu đạt chính thì đây thiên về văn tự sự em nhé, còn nếu đầy đủ thì tự sự kết hợp biểu cảm :D
P/s: chị giúp thay Tài đc ko :D

• Like
Reactions: Nanh Trắng

Phạm Đình Tài

Cựu Mod Văn
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,998
4,049
461
19
Đà Nẵng
THPT Thái Phiên - TP Đà Nẵng
Trong chương trình Văn 7 thì thường sẽ đưa ra những văn bản tổng hợp cả 3 phương thức biểu đạt. Mình nghĩ đây là biểu cảm kết hợp tự sự và miêu tả. Nhìn vào dung lượng thì tự sự sẽ nhiều hơn 2 phương thức biểu đạt còn lại nhưng tự sự là cái tiền đề để người viết bộc lộ cảm xúc => Biểu cảm là chính, tự sự miêu tả là phụ để làm rõ cái chính.

• Like
Reactions: jehinguyen

Nanh Trắng

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
522
116
86
Bình Định
THCS Phước Hưng
Trong chương trình Văn 7 thì thường sẽ đưa ra những văn bản tổng hợp cả 3 phương thức biểu đạt. Mình nghĩ đây là biểu cảm kết hợp tự sự và miêu tả. Nhìn vào dung lượng thì tự sự sẽ nhiều hơn 2 phương thức biểu đạt còn lại nhưng tự sự là cái tiền đề để người viết bộc lộ cảm xúc => Biểu cảm là chính, tự sự miêu tả là phụ để làm rõ cái chính.
vậy là ở trong đoạn văn này là có biểu cảm , tự sự , miêu tả

• Like
Reactions: Hà Chi0503
Top Bottom