Thắc mắc đáp án và đề thi Địa 2009.

S

sirapollo

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ở phần chung, câu hỏi về Trung du và miền núi Bắc Bộ có ghi rõ, "Nêu thế mạnh về tự nhiên và thực trạng khai thác thủy điện ở vùng"

Em nghĩ là, phải nêu thế mạnh về tự nhiên ở tất cả các mặt chứ, chứ sao lại chỉ có mỗi thủy điện. Nếu như yêu cầu phân tích thế mạnh về thủy điện thì phải ghi là "thế mạnh và thực trạng phát triển thủy điện của vùng" mới đúng chứ nhỉ.
Câu này nếu em nêu cả thế mạnh khác thì có sai ko.

Ngoài ra, trong đáp án của Bộ còn ghi là nhà máy điện Tuyên Quang (342 MW) đã dc khai thác, trong khi đó sách giáo khoa cơ bản địa lí lớp 12 lại ghi là đang xây dựng cùng với nhà máy Sơn La, vậy là sao :-??.
Vì học sách giáo khoa nên em ghi đã xây dựng là nhà máy Hòa Bình, Thác Bà và đang xây dựng là Sơn La, Tuyên Quang, vậy có dc điểm ko.

A

arxenlupin

Đề mà bạn đưa ra với đề của Bộ chỉ khác nhau ở mỗi cụm từ " về tự nhiên ". Theo mình hiểu thì cụm từ này ở trong câu của đề chính thức chỉ có thể hiểu rằng nó bổ nghĩa cho " thế mạnh ", tức là " thế mạnh về tự nhiên " phải hiểu như một ý, nhưng hẹp hơn ý " thế mạnh " trong đề của bạn đưa ra vì nó chỉ trình bày hẹp trong " tự nhiên ". Mình ko biết nếu bạn ghi thêm thế mạnh khác vào, tức là đã hiểu nhầm đề :) thì giám khảo có trừ điểm ko nhưng mình tin rằng nếu bạn có các ý như trong đáp án thì chắc sẽ được điểm

Còn về phần thực trạng thì bạn cần nêu tên một số, chú ý là một số thôi :D, một số các nhà máy thủy điện trong vùng, chứ ko nhất thiết phải ghi đầy đủ tất cả các nhà máy bạn biết hay có trong sách giáo khoa hay là trong đáp án. Vậy nên mình nghĩ bạn sẽ ko bị mất điểm phần này. Còn về nhà máy điện Tuyên Quang thì mình thật sự ko biết nên ý kiến thế nào cả :)

Chúc bạn đạt kết quả tốt ^^

.

Top Bottom