Tâm sự $\text{Học thuộc môn Văn ; Sử; Địa}$

Người ẩn danh trong bóng tối

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng mười một 2018
322
141
86
Hà Nội
Ở đậu

Diệp Hạ Bạch

Cựu TMod Anh
HV CLB Địa lí
Thành viên
28 Tháng sáu 2020
732
2,508
306
Thái Bình
Muốn biết hãy hỏi :D
$\text{Mọi người cho mình kinh nghiệm để học thuộc lòng môn Văn ; Sử ; Địa ạ}$
Mình thường học theo kiểu từng câu từng câu một ý ,kiểu đọc xong một đoạn hoặc một câu,một dòng xong đọc đi đọc lại tầm 2 lần sau đó học câu hai rồi đọc lại câu 1 với câu 2 cứ thế cứ thế.Nói dễ hiểu hơn là theo kiểu 1,2 xong đến 1,2,3 ......
Mỗi người có cách học khác nhau nhé.Bạn có thể thử theo cách của mình.
Chúc học tốt

Người ẩn danh trong bóng tối

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng mười một 2018
322
141
86
Hà Nội
Ở đậu
Mình thường học theo kiểu từng câu từng câu một ý ,kiểu đọc xong một đoạn hoặc một câu,một dòng xong đọc đi đọc lại tầm 2 lần sau đó học câu hai rồi đọc lại câu 1 với câu 2 cứ thế cứ thế.Nói dễ hiểu hơn là theo kiểu 1,2 xong đến 1,2,3 ......
Mỗi người có cách học khác nhau nhé.Bạn có thể thử theo cách của mình.
Chúc học tốt
Cảm ơn ạ . Còn ai có cách khác k

Diệp Hạ Bạch

Cựu TMod Anh
HV CLB Địa lí
Thành viên
28 Tháng sáu 2020
732
2,508
306
Thái Bình
Muốn biết hãy hỏi :D
  • Like
Reactions: Phạm Bá Tú

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Mình thì có nhiều cách để học nhưng có lẽ cách học tốt nhất đó chính là khi trên lớp, thầy cô giảng bài thì cố gắng nghe thật kỹ thì nó đã lưu lại trong đầu bạn một lần rồi nên khi học thuộc thì rất dễ dàng để nhớ.
Bạn có thể ghi chép như thế này
B612_20200929_200100_609.jpg B612_20200929_200128_928.jpg mình hay làm thế này, sử dụng các bút đánh dấu làm bản thân cảm thấy hứng thú mỗi khi học bài và quan trọng khi bạn chia theo các sơ đồ hình cây thì siêu dễ học
Nhờ cách ghi bài như thế mà mình ăn điểm với thầy, cô khi lên bảng kiểm tra bài
Bạn có thể xem các cách mà mình thường dùng, tuy có hơi mất thời gian nhưng mình đảm bảo hiệu quả cao.

Last edited:

kaede-kun

Giải Ba event Thế giới Sinh học 2
HV CLB Địa lí
Thành viên
10 Tháng sáu 2020
1,691
10,852
806
Tây Ninh
~ Outer Space ~
Chào bạn ạ ^^
Đây là cách học thuộc riêng của mình thôi, bạn có thể áp dụng :>>
Môn sử địa :
Viết , vẽ những ý chính ra giấy rồi đọc lại thành một chuỗi các sự kiện.
Môn văn:
Hiểu bài , đọc qua vài lần cho nhớ rồi viết ý chính ra giấy ( tại thầy mình không bắt học i chang sách).
Chúc bạn học tốt :)

• Like
Reactions: Junery N

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
Hi vọng sẽ giúp ích cho bạn
Bình thường trên lớp cố gắng nghe hết tất cả những gì giáo viên nói
Chú ý đến ngữ điệu, phần nào quan trọng giáo viên sẽ nhấn mạnh, nói lại vấn đề đó nhiều lần. Tự khắc sẽ nhớ thôi
Khi về nhà chỉ cần mở vở ra, đọc lướt qua là đã thuộc rồi
Đối với các văn bản, mình thường chọn cách học theo mindmap. Vừa dễ thuộc vừa dễ vận dụng nữa
Địa thì học cách nhìn bản đồ sẽ dễ làm bài hơn đấy ;)

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,677
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Với ba môn thuộc khối C00 thì việc học thuộc có lẽ đối với nhiều bạn quá khó khăn. Dưới đây là tips học thuộc của mình, bạn có thể xem thử nhé:
+ Trên lớp chịu khó tập trung nghe giáo viên giảng bài, nắm bắt được các mạch ý
+ Cố gắng hiểu bài và thuộc bài ngay trong tiết học, lúc về bạn chỉ cần xem lại là sẽ thuộc
+ Còn nếu không học được kiểu đó ấy, thì bạn có thể chọn học thuộc tại nhà, với các phương pháp như đọc trầm, ghi ra giấy, hoặc có thể làm đề. Lần đầu tiên có thể nhìn sách, nhưng các lần sau sẽ quen dần và không cần nhìn nữa.
+ Bên cạnh đó việc giữ cho mình tinh thần thoải mái, vui vẻ trước khi vào học thuộc các môn này. Nếu bạn thấy mệt mỏi hay tâm trạng không tốt, mình khuyên bạn không nên cố học thuộc, vì sẽ không vào và đôi khi còn làm phản tác dụng nữa.

ihattl

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng chín 2019
1,962
3,052
371
Bình Định
Trường Trung học cơ sở Nhơn Hòa
Đầu tiên là nên có tinh thần thoải mái, vui vẻ trước :3
- Không nên ăn quá no hay quá đói khi học / Không học khi buồn ngủ, mệt mỏi. Nếu cứ cố gắng học khi tâm trạng không tốt thì sẽ khó học thuộc hơn đấy.
- Đặt mục tiêu chi tiết, cụ thể ra. Sắp xếp các môn ưu tiên cần học trước hoặc sau để dễ dàng biết mình cần làm gì.
- Đặt đồng hồ, thời gian học khoa học là học 25 phút nghỉ 5 phút. Cứ 2 tiếng học như vậy sẽ nghỉ 30 phút.
- Mình khuyên nên học bằng Mindmap (Sơ đồ tư duy) hoặc học bằng Sketchnote ạ, như thế sẽ giúp não trái và não phải linh hoạt tận dụng hết khả năng của nó. (Não trái thì phụ trách tính toán, khoa học... còn não phải thì thiên về âm nhạc, tư tưởng, sáng tạo... => vì thế Mindmap và Sketchnote sẽ tốt cho những ai muốn học thuộc). Mình cũng đang dùng Mindmap hàng ngày đây nè :>
- Nếu không thì hãy viết ra, viết nhiều lên (như chép phạt ý :D). Tớ đôi khi lười vẽ Mindmap thì viết, cũng khá dễ thuộc.
- Trên lớp thì CHÚ Ý NGHE GIẢNG, chỉ cần cậu lơ đễnh một chút thôi cũng có thể bỏ qua mất ý quan trọng đấy. Ý nào quan trọng thì dùng Highlight đánh dấu lại. Về nhà thì dùng phần Highlight đó vẽ Mindmap, tổng hợp kiến thức lại trong 1 trang giấy A4 hoặc A3, chắc chắn không bỏ qua ý nào.
- Và mỗi khi học thuộc nhuyễn rồi, sau 10 phút ôn lại, sau 24h ôn lại, sau 1 tuần ôn lại, và sau 1 tháng ôn lại. Đảm bảo theo chu kỳ như vậy cậu sẽ nhớ cả đời luôn.

• Like
Reactions: Iam_lucky_girl
Top Bottom