Văn 6 Tâm trạng của Dế Mèn sau khi chôn cất Dế Choắt

chào! mình tên là Trang

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng một 2020
125
242
51
15
Nghệ An
TTHCS Liên Đồng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1.Tóm tắt văn bản:
Bài học đường đời đầu tiên
2.ở mỗi đoạn truyện, sau khi chôn cất Dế Choắt, Dế Mèn đứng lặng hồi lâu trước nấm mồ của người bạn xấu số. Em thử hình dung tâm trạng của Dế Mèn và viết một đoạn văn diễn tả lại tâm trạng ấy theo lời của Dế Mèn

Anh Tuấn Bùi

Banned
Banned
Thành viên
27 Tháng mười hai 2019
595
441
101
Hà Nội
THCS Quang Minh
Tóm tắt :
Dế Mèn cậy mình có sức khỏe , đẹp mã hơn người , nên hay khoe mẽ, gây gỗ , cà khịa với tất cả bà con trong làng. Nhưng mọi người vì nể mà không cố chấp . Dễ Mến lại càng tưởng mình ghê gớm đứng đầu thiên hạ
Cho đến lần Để Mến nảy ra ý định trêu chị Cốc . Dế Mèn đủ Để Cho cùng tham gia nhưng Để Choắt từ chối và ra sức ngăn cản Dễ Mến . Dế Mèn không quan tâm cứ ra trêu chị Cốc. Chỉ Có hiểu lầm Để Choắt là người trêu nên mổ những vố vào Để Choắt . Dế Choắt bị chết oan . Dế Mèn rất ân hận và suy nghĩ về bài học đường đời đầu tiên của mình
2 , Bạn tham khảo nhé:
Tôi đang rất buồn , vì đã gây ra một tội lỗi mà chính bản thân tôi cũng không thể tha thứ . Mọi người thấy cái mộ đằng kia chứ , cái mộ đó là của Dế Choắt . Chỉ tại cái tính thích ra oai , ra vẻ của tôi nên đã gây ra cái chết oan cho Dế Choắt.
Tâm trạng lúc này của tôi làm sao mà diễn tả nổi khi một người bạn hàng xóm láng giềng bị mất đi. Giá như lúc đó tôi thông ngách từ nhà tôi sang nhà Để Choắt thì tốt biết mấy ? . Tôi đang tự hỏi : Liệu Dế Choắt có tha thứ cho tôi không?
Nhờ người bạn này mà tôi đã có một lời khuyên chân thành , Tôi bây giờ chỉ muốn nói một câu với Dế Choắt : Tớ xin lỗi cậu , tớ sẽ mãi mãi trân trọng những lời khuyên từ câu ?

Top Bottom