Văn 10 Tấm cám

Kayaba Akihiko

Cựu Mod Hóa
Thành viên
17 Tháng năm 2019
2,045
1,881
311
19
Bắc Giang
THCS Tân Dĩnh

dotnatbet

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng sáu 2018
352
301
66
Đà Nẵng
huynh ba chanh
ý kiến của mình bạn xem thử được hông nha :
phân cảnh 1 : mẹ cám sai cám rình tấm
đoạn 1 :
mẹ cám ( mắt liên láo , nhìn về hướng cái giếng , tay hướng lên quơ quơ kiểu đinh ninh ) : mẹ thấy con tấm thường lén lút mang cơm ra sau giếng , chả biết nó đang làm chuyện sau lưng mẹ con ta . con đi rình thử xem nó làm cái gì cho mẹ .
cám ( mắt nghi ngờ , nửa nhìn mẹ , nửa nhìn ra phía giếng ): vâng mẹ
đoạn 2 :
tấm mang cơm ra phía giếng miệng cười ; tâm trạng vui vẻ, cám đi theo sau dáng điệu lén lút , ngó tới ngó lui
tấm đứng phía thành giếng : bống bống .... ( mắt nhìn xuống giếng , tay rải cơm , cười hiền hậu )
cá bống ngoi lên miệng giếng , đớp thức ăn ( hành động ngoan ngoãn : giống giống con chó :v )
cám : mắt nhìn chăm chăm , tư thế chùm xuống , núp sau bụi cây , tay nắm thân cây , miệng lẩm nhẩm
phân cảnh 2 : thịt con bống
đoạn 1 : cám về mách mẹ
cám : mẹ ơi , cái tấm nó dám nuôi cá bống trong giếng mẹ ạ ! đã thế con cá bống này rất lạ , phải đọc ' bống bống .... ' nó mới chịu ngoi ra
mẹ cám đăm đăm suy nghĩ . mặt nhăn nhó :được rồi để mẹ
đoạn 2 : mẹ cám sai tấm chăn trâu
mẹ cám : con ơi con ... ( nói giọng ngọt ngọt )
tấm : vâng ạ .
đoạn 3 : mẹ con cám bắt bống
cám cầm bát cơm , mẹ cám đứng đối diện ; tư thế chùm xuống , hai tay huơ ra sẵn sàng , hai người nửa đoạn nhìn nhau , nửa đoạn nhìn xuống giếng
mẹ cám : gọi đi con , cám gật đầu rồi gọi
cám : bống bông ...
bống ngoi lên mặt nước
mẹ cám : nhanh tay bắt bống
hai mẹ con nhìn nhau cười . cám cười kiểu thỏa mãn , mẹ cám cười kiểu thâm độc .
* cảm ơn vì giúp mình bài hóa ^^
#KYB :Cảm ơn ý kiến bạn rất nhiều :3

Harry Nanmes

Cựu Mod Văn | Tài năng sáng tạo 2018
Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
nhóm em được phân công diễn "đoạn truyện mẹ con cám bắt cá bống" . Em xin ý kiến của mọi người về 1 số lời thoại, dáng vẻ và ngữ điệu ạ . Em cảm ơn trước .
Em có thể tham khảo đoạn này nè...
Mẹ Con Cám bắt cá Bống.
Sau khi bị Cám lừa trút hết giỏ cá, Tấm chỉ còn con cá Bống. Theo lời bụt dặn, Tấm nuôi bống ngày một lớn, dì ghẻ sinh nghi liền sai Cám đi theo Tấm. Cám nhẩm theo lời gọi của Tấm rồi về kể cho mẹ nghe. Mụ dì ghẻ kiếm chuyện lừa Tấm đi chăn trâu thật xa rồi 2 mẹ con mụ âm mưu ở nhà bắt bống.
Cám: Mẹ ơi cái giếng nè. Mẹ ngó coi có gì lạ không?
Dì ghẻ: Trời! đẹp quá! Hí hí…. Người bao nhiêu tuổi hỡi người Người bao nhiêu tuổi miệng cười nở hoa( Ngó xuống cái giếng)
Cám: Gì đẹp thế mẹ?(Ngó nghiêng nhìn mẹ)
Dì ghẻ: Bóng mẹ trên mặt nước đó con.
Cám: Ôi, mẹ nhìn xem bóng con này.
Dì ghẻ: Bóng con cũng đẹp quá! Lên trời đo gió đo mây Xuống sông đo nước về đây đo người Đo từ mười tám đôi mươi Đo được một người vừa đẹp vừa xinh ai nào như Cám đây.
Rồi 2 mẹ con cùng nói : 2 mẹ con mình đẹp như nhau…
Dì ghẻ: Nhưng mẹ đẹp nhỉnh hơn con 1 tí ! Hè hè
Cám: Không biết đâu con đẹp hơn cơ.
Dì ghẻ: Thôi được rồi, con gái của mẹ đẹp nhất làng nhất xóm, nhất thiên hạ này luôn. Ai xinh chứ con thì Mười phân vẹn mười rồi.
Cám: A…mẹ ơi, nghe nói nhà vua sắp mở hội đó. Mẹ con mình cùng đi đi.
Dì ghẻ: Được đó, mẹ sẽ sắm cho 2 ta quần áo đẹp để đi trẩy hội. Với nhan sắc của con, nhà vua sẽ để mắt tới thôi..
Cám: mẹ nhớ sắm bộ nào đẹp nhất đó. Mà mẹ mau bắt con bống ấy đi.
Nói rồi mẹ con Cám bắt giết cá Bống làm thịt, để tránh bụng đói khi lên đường trẩy hội….-) Đoạn này em có thể tham khảo bài viết trên để nó được hoàn chỉnh hơn nhé!
Tất cả chỉ là tiềm thức trong trí nhớ của Mị Châu…..
(nhảy Bống bống bang bang)
Cái này do tụi chị viết, có diễn và đạt giải nhìn toàn trường. Link: https://diendan.hocmai.vn/threads/b...-va-ca-dao-than-yeu-thuong-tinh-nghia.737808/
Tại link này chị có đăng cả video, em tua đến đoạn đó xem...

Top Bottom