Tâm sự tại sao

vũ đức hải 24082007

Học sinh
Thành viên
17 Tháng tám 2019
148
85
31
Hà Nội
THCS cát lin

Thiên Thuận

Cựu Mod Anh |GOLDEN Challenge’s first runner-up
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
24 Tháng ba 2017
3,800
13,157
1,029
Vĩnh Long
Đại học Đồng Tháp - Ngành Sư phạm Tiếng Anh
tại sao người lớn lại không thấu hiểu của trẻ con mà ại cứ nghĩ là mình hiểu hết về con mình vậy các bạn các bạn có thể cho mình biết tại sao không ?
Thực chất thì không ai hiểu ai hoàn toàn cả, chính bản thân ta cũng không hiểu ta mà =))) Nhưng người lớn là những người đi trước, họ sẽ có kinh nghiệm thực tiễn. Họ biết những gì là tốt, là phù hợp, họ biết cách xử trí, đối phó tình huống, giao thiệp các thứ... Nhưng mà như mình đã nói, không ai hiểu ai hoàn toàn, đôi khi có những khoảng cách hay bất đồng quan điểm về nhiều vấn đề... Cách giải quyết là đối diện, trao đổi và nói chuyện thẳng thắn :D

The Joker

BTV World Cup 2018
HV CLB Lịch sử
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
12 Tháng bảy 2017
4,754
7,085
804
Hà Nội
THPT Việt Đức
tại sao người lớn lại không thấu hiểu của trẻ con mà ại cứ nghĩ là mình hiểu hết về con mình vậy các bạn các bạn có thể cho mình biết tại sao không ?
Không chỉ có những người lớn xung quanh bạn đâu mà người lớn nào cũng như vậy bạn ạ. Bạn chỉ cần cố gắng sống theo mình nghĩ là đc

Hinachigo

Học sinh tiêu biểu
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
3 Tháng tư 2017
2,493
3,482
543
19
Hà Nội
THCS Nguyễn Thượng HIền
Đầu tiên bạn thử nghĩ xem bạn đã hiểu hết những người xung quanh mình chưa đã nhé ^^
Việc hiểu một con người rất khó, ngay cả bản thân còn chưa hiểu chính mình nữa mà. Vậy nên bạn đừng kì vọng rằng có ai sẽ hiểu mình hoàn toàn, ta cần phải thích nghi dần và cố gắng "hòa nhập" với nó thôi ^^
Hãy sống theo những điều bạn nghĩ chứ đừng tập trung vào điều người khác nghĩ nhé ^^
P/S: Lần sau viết bài bạn nhớ đặt dấu câu và viết hoa nhé ^^

Lee Hy

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng tám 2019
439
671
121
Quảng Nam
cấp3
Đó là tại vì người lớn cứ luôn cho rằng : người đi trước sẽ hiểu được trẻ con muốn gì và nghĩ là :con mik sinh ra mà mik ko hiểu thì ai hiểu được (dù rằng người lớn chưa tùng thực sự hỏi thứ mà trẻ con muốn vì nghĩ:nó còn nhỏ thì bik suy nghĩ gì ,chỉ toàn vòi Vĩnh ,đua đòi ,ko suy nghĩ kĩ càng .Cung thực vậy ,toàn bộ là do cách chúng ta thể hiện mà thôi,làm cho người lớn ko tin vào trẻ con . Ngay cả bản thân chúng ta còn ko hiểu mình thục sự cần và muốn gì ; cứ có đc cái này thì sẽ muốn có thêm nữa _diều này đã làm người lớn nghĩ sai về chúng ta nên ko thể trách bất cứ ai đc ,nếu có trách thì trách bản thân ko rõ mình cần gì ) . Đó là nếu muốn người khác hiểu mình thi phải nói rõ ràng vs họ ,họ ko phải là thần nén ko phải lúc nao cx hiểu mình dù là cha mẹ đi nữa

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,257
606
21
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Anh nghĩ câu hỏi này bắt nguồn từ một vấn đề nào đó giữa em và bố mẹ phải không?
Người lớn thực chất cũng từng là con nít, cũng sẽ có những câu hỏi như em, cũng khó hiểu.
Thật ra thì không ai giống ai 100% nên đâu ai hiểu ai 100%, thậm chí em chắc gì đã hiểu họ đúng không.
Nên mọi vấn đề chỉ nhìn nhận ở mặt tương đối nhất và chúng ta cũng mong nỏ hoàn thiện nhất chứ không cần đạt đến mức hoàn hảo.
Người lớn họ sẽ khác nhau ở cách xử sự, cũng là không hiểu con ở 1 số vấn đề nhưng cách ứng xử khác nhau sẽ đưa ra nhiều kết quả khác nhau.
Anh chỉ khuyên em nhìn nhận vấn đề thoải mái hơn xíu để chính em hay người đối diện thoải mái hết sức nhé!

Huyền Sheila

Học sinh chăm học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng tám 2017
760
847
146
20
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Văn Nghi, Gò Vấp
Theo quan điểm của mình, chắc họ nghĩ rằng: Họ đã từng là trẻ con nên có thể hiểu được con cái của mình cần gì nhất. Nhưng đó chỉ là quan niệm của đa số các ông bố bà mẹ thôi. Thực chất, ai cũng có những góc kín của riêng mình, ngay cả mình còn không hiểu bản thân mình cơ mà, làm sao các bậc làm cha làm mẹ có thể hiểu hết được? Nói qua cũng phải nói lại, những quan điểm, ý kiến của cha mẹ, bạn cũng nên tham khảo thử. Nếu đúng thì mình nghe, không thì trao đổi lại với nhau một cách rõ ràng nhất để tăng sự thấu hiểu lẫn nhau giữa người lớn và trẻ con, tránh gây mâu thuẫn hay xung đột trong nhà. Chúc bạn sớm ngày gỡ rối được sự băn khoăn này!

Karry Nguyệt

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng năm 2019
523
972
96
Hưng Yên
THCS Đặng Lễ
Họ nói vậy vì họ là những người từng trải. Mặc dù học không hiểu rõ lắm về bạn những họ biết chuyện gì đã xảy ra, đang xảy ra và sẽ xảy ra với việc bạn đang làm. Có thể không đúng hoàn toàn nhưng phải đến 70% chính xác

temotojirimo12

Cưu TMod Cộng đồng | Cựu PCN CLB Lịch Sử
Thành viên
4 Tháng mười một 2018
1,503
4,901
496
19
Cà Mau
THPT Hồ Thị Kỷ
Bởi vì người lớn luôn có 1 tư tưởng rằng họ lớn hơn chúng ta thì họ có thể hiểu hết nỗi lòng chúng ta bởi vì trước khi là người lớn thì họ đã từng trải qua giai đoạn này rồi
Nhưng cái đó vẫn chưa đúng vì nhiều khi chúng ta không thích môn học này nhưng họ vẫn nghĩ là chúng ta thích và rất yêu nó là đằng khác
Cuối cùng thì mình nghĩ họ phải tìm hiểu lại chúng ta xem chúng ta như một bài học và tìm hiểu sâu về bài học đó để hiểu rõ hơn
Đây là một đoạn phim được trích từ kênh youtube của VNPT VINAPHONE
Mình thấy nó rất giống câu hỏi của bạn đó

Top Bottom