Vật lí Tại sao không có lực quán tính?

lengocthanh11

Học sinh
Thành viên
31 Tháng tám 2017
55
15
26
22
Thanh Hóa
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho hệ như hình vẽ, mặt sàn nhẵn, hệ số ma sát giữa m và M là m. Hỏi phải truyện cho vật M vận tốc v0 ban đầu là bao nhiều để vật m rời khỏi M?
Capture3.PNG như đề bài ra ta có thể suy ra rằng vật M chịu lực ma sát do vật m gây ra nên chuyển động chậm dần khi đó nhất định phải có lực quán tính tác dụng lên vật m nếu xét theo hệ quy chiếu gắn với M nhưng tại sao trong một lời giải em đọc nó chỉ tính đến 2 lực ms mà ko có lực quán tính. Ai có thế giải thích cho em được không ạ?

Trai Họ Nguyễn

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
27 Tháng hai 2017
3,619
3,889
718
21
Hải Dương
THPT Nguyễn Trãi
Cho hệ như hình vẽ, mặt sàn nhẵn, hệ số ma sát giữa m và M là m. Hỏi phải truyện cho vật M vận tốc v0 ban đầu là bao nhiều để vật m rời khỏi M?
View attachment 54764 như đề bài ra ta có thể suy ra rằng vật M chịu lực ma sát do vật m gây ra nên chuyển động chậm dần khi đó nhất định phải có lực quán tính tác dụng lên vật m nếu xét theo hệ quy chiếu gắn với M nhưng tại sao trong một lời giải em đọc nó chỉ tính đến 2 lực ms mà ko có lực quán tính. Ai có thế giải thích cho em được không ạ?
bạn cho mik xem lời giải vs =-=
bài này có 2 cách xử lý
1 ) hqc quán tính
2) cộng gia tốc nếu theo mik hiểu là giải lm theo cách này

Top Bottom