Tả vườn hoa trong công viên vào buổi sáng.

C

candylove326

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Nghe qua thì có lẽ giông giống tả cái vườn hoa, nhưng mà đây là tả cũng là buổi sáng, cũng là hoa có, nhưng không phải trong vườn hoa mà là trong CÔNG VIÊN!
[ Nói nhỏ, cô bắt Candy làm bài này trên giấy A4, và còn nói là văn tả của những học sinh giỏi đó, giúp với! Báo cháy!!! ]

* Chú ý cách đặt tên tiêu đề. Đã sửa.

Last edited by a moderator:
P

_phonglinh_

hehe!! Nhóc candy được làm bài của học sinh giỏi rùi thì nhóc đáng ra phải là hsg chớ nhỉ?? Sao lại nhờ giúp đỡ hén!?

Không biết nhóc có đi công viên vào buổi sáng ko??
Đó là thời điểm tuyệt vời nhất trong ngày. Khi mà tất cả (con người, cỏ cây và đất mẹ) thức giấc, thở những hơi thở căng tràn, mạnh mẽ, ấm áp và hăm hở vươn vai tận hưởng cuộc sống tươi đẹp nhất.

Chị rất thích đi bộ buổi sáng, hít thở bầu không khí dễ chịu mà thiên nhiên ban phát rộng lượng, không tính toán... Đón những ánh sáng đầu tiên dịu dàng và tinh khôi nhất. Ngắm cỏ cây khoe sắc dưới giọt nắng đầu tiên, long lanh sương đêm còn vươn trên mầm sống.... Nhất là được ngắm mọi người cũng đi đón bình minh trong công viên, họ cũng nhẹ nhàng, thanh thản, và yêu cuộc sống này như chị vậy...

Dùng từ nào diễn tả nhỉ? Đúng rồi, đó là cảm giác được chia sẻ sự sống với vạn vật, không chút vị kỉ, lo âu, buồn chán,... Không gì cả, chỉ là sống thật với chính mình để xứng đáng với sự sống mình được nhận.

Đôi dòng tâm sự. Đây không phải là văn mẫu để chép vào, chỉ là 1 chút cảm xúc chị muốn trao gửi cho em để có thể viết những dòng văn xuất phát từ trái tim mình. ^^

U

uocmobenho_ad

Nhà bà ngoại cách nhà em không xa. Mỗi lần đến thăm ông bà, em lại say mê ngắm vườn hoa xinh xắn trồng ở sân sau.

Vườn hoa hình tròn, rộng khoảng mấy chục mét. Hoa trồng kiểu vòng cung, mỗi cây cách nhau từ hai mươi đến ba mươi xentimet để có đường đi tưới hoa. Ông em đã lát gạch xung quanh vườn. Vườn hoa tuy nhỏ nhưng trồng rất nhiều hoa như: hoa hồng tươi thắm, hoa huệ trắng mộc mạc, dịu dàng, hoa lay ơn đỏ kiêu hãnh, hoa vi-ô-lét tím biếc yêu kiều và đám hoa cúc vàng tươi. Những bông hoa đua nhau phô sắc, mỗi cây hoa có một vẻ đẹp khác nhau nhưng em thích nhất là hoa cúc vàng vì vẻ đẹp của nó gắn liền với mùa thu trong sáng, dịu êm. Cúc thân mềm, thanh mảnh cùng màu xanh của lá. Lá cúc to bàng mấy ngón tay, mọc so le. Hoa cúc chỉ cao độ ba mươi xentimet. Đầu mỗi cành là những chùm nụ với những hàng chục chiếc xinh xinh như những cúc áo màu xanh nhạt. Dăm ba chiếc nụ hé nở với những cánh vàng e ấp. Hoa cúc đẹp nhất là lúc vừa nở hết. Cánh hoa mịn. xoè dài, xếp thành nhiều lớp bao quanh nhuỵ. Nắng càng lên sắc hoa càng lộng lẫy và hương thơm càng ngào ngạt. Mờy chú ong mải mê hút mật. Bên trên cánh bướm dập dờn đùa với những bông hoa tươi xinh như những khuôn mặt sáng ngời niềm vui. Lúc rảnh rỗi, em giúp ông bắt sâu, tưới nước.

Quanh năm, lúc nào vườn cũng có hoa. Hương thơm của hoa quyến rũ ong, bướm đến tìm. ai đến chơi nhìn thấy vườn hoa cũng tấm tắc khen. Em thấy vui vui vì đã góp một phần nhỏ bé vào việc chăm sóc vườn hoa.

Nhớ thank mình nha

H

huongbinh95

Cảm ơn, giúp mình bài văn này nhé, tả một buổi em cùng các bạn đến chúc mừng cô giáo nhân ngày 20/11.

> Bạn nhớ viết chữ có dấu, cách gõ đã có bên dưới, mong bạn xem.

P

_phonglinh_

Bạn chỉ viết có 1 bài, chắc là 1 người chỉ lướt qua 4rum này và ko biết có ấn tượng gì với bạn ko?

Bạn viết 1 đề văn, câu văn đến nỗi không có dấu, bạn có biết người đọc rất khó chịu ko??

Mình muốn thẳng tay xoá bài bạn nhưng mình nghĩ đây có thể là 1 đề văn có ích cho các bạn lớp 5 sau, có thể tham khảo thêm.

Bạn đã từng đến thăm cô giáo cũ chưa nhỉ? Mình nghĩ chắc là chưa. Lớp 5, ăn chưa no, lo chưa tới, ba mẹ thậm chí còn ko cho đi một mình ra đường thì làm gì biết đi thăm cô giáo 20/11 cơ chứ!?

Mình còn nhớ như in cái ngày thăm cô giáo cũ dạy lớp 5, đó là kỉ niệm khá là buồn... Cô bệnh, bọn lớp 5/3 đến bị ng` nhà cô từ chối không cho vào. Năn nỉ mãi, mới gặp cô, trò chuyện vài câu, hỏi thăm, cười đùa, lại bị nhắc giữ trật tự... Bạn bè ai cũng đổi khác, lớn hơn nhiều, quan niệm và đủ thức khác cũng thay đổi. Thế mới biết, chỉ có kỉ niệm là thật nhất!

KO phải tất cả 20/11 đều như vậy. Lớp đến thăm nhiều thầy cô khác, rất vui, rất ấm cúng. NHớ nhất là những lần đến thăm cô Đức Tâm dạy văn lớp 6. Cô chỉ dạy lớp 1 năm đó là năm cuối cùng rồi về hưu, giọng văn trầm ấm của cô có lẽ mình ko thể nào quên. Cô quan tâm đến từng đứa học trò, ôn lại kỉ niệm đơn giản nhất (nhỏ Trinh khóc sau giờ học vì ít điểm bị cô bắt gặp, bài văn của mình thiếu sót nhưng trôi chảy, dế mèn tốt hay xấu...) Cô nhớ cả tính cách từng đứa học trò (Thuỳ Vy hay khóc nhè, Trúc VY lại mạnh mẽ, ...). Cô nhận xét dịu dàng những câu chuyện vô thưởng, vô phạt của lũ học trò ồn ào xung quanh cô...

Nhiều lắm, làm sao kể hết nhỉ? Chỉ biết nhiều nhiều 20/11 nữa trg đời, mình lại đến thăm các thầy cô cũ, đơn giản chỉ để gặp mặt lại họ, hay nhiều hơn chút nữa là cho thầy cô thấy thành quả 1 thế hệ học trò do mình đào tạo.

N

nucuoi1999

Nhà bà ngoại cách nhà em không xa. Mỗi lần đến thăm ông bà, em lại say mê ngắm vườn hoa xinh xắn trồng ở sân sau.

Vườn hoa hình tròn, rộng khoảng mấy chục mét. Hoa trồng kiểu vòng cung, mỗi cây cách nhau từ hai mươi đến ba mươi xentimet để có đường đi tưới hoa. Ông em đã lát gạch xung quanh vườn. Vườn hoa tuy nhỏ nhưng trồng rất nhiều hoa như: hoa hồng tươi thắm, hoa huệ trắng mộc mạc, dịu dàng, hoa lay ơn đỏ kiêu hãnh, hoa vi-ô-lét tím biếc yêu kiều và đám hoa cúc vàng tươi. Những bông hoa đua nhau phô sắc, mỗi cây hoa có một vẻ đẹp khác nhau nhưng em thích nhất là hoa cúc vàng vì vẻ đẹp của nó gắn liền với mùa thu trong sáng, dịu êm. Cúc thân mềm, thanh mảnh cùng màu xanh của lá. Lá cúc to bàng mấy ngón tay, mọc so le. Hoa cúc chỉ cao độ ba mươi xentimet. Đầu mỗi cành là những chùm nụ với những hàng chục chiếc xinh xinh như những cúc áo màu xanh nhạt. Dăm ba chiếc nụ hé nở với những cánh vàng e ấp. Hoa cúc đẹp nhất là lúc vừa nở hết. Cánh hoa mịn. xoè dài, xếp thành nhiều lớp bao quanh nhuỵ. Nắng càng lên sắc hoa càng lộng lẫy và hương thơm càng ngào ngạt. Mờy chú ong mải mê hút mật. Bên trên cánh bướm dập dờn đùa với những bông hoa tươi xinh như những khuôn mặt sáng ngời niềm vui. Lúc rảnh rỗi, em giúp ông bắt sâu, tưới nước.

Quanh năm, lúc nào vườn cũng có hoa. Hương thơm của hoa quyến rũ ong, bướm đến tìm. ai đến chơi nhìn thấy vườn hoa cũng tấm tắc khen. Em thấy vui vui vì đã góp một phần nhỏ bé vào việc chăm sóc vườn hoa.

Nhớ thank mình nha

Vô lí quá!
Đề là tả vườn hoa buổi sáng trong công viên
Thế mà tả trong sân nhà bà.

* Chú ý gõ tiếng Việt có dấu. Đã sửa.

Q

quanganh71

[FONT=&quot]Vào một buổi sáng chủ nhật, ba cho em và em trai đi chơi công viên. Khung cảnh buổi sáng ở đây thật là đẹp.

Bầu trời cao vút, trong xanh như một chiếc màn khổng lồ bao bọc khắp thế gian, được trang trí bởi nhứng đám mây trắng, xốp trôi bồng bềnh như một đàn cừu non đang gặm cỏ. Nắng lên, vạn vật như bừng tỉnh, những chú chim bắt đầu cất tiếng hót trong trẻo, líu lo tạo nên bản giao hưởng "Chào đón ngày mới bắt đầu".

Những luống hoa Mào Gà, Cúc, Thược Dược...thi nhau khoe áo mới, những chiếc áo rực rỡ sắc màu, hẵng còn đọng đầy sương làm mê hoặc lũ ong bướm dập dờn tới lui. Hai bên đường đi là những tán lá cây xanh mát đang rì rào chuyện trò với nhau trong làn gió sớm. Ông mặt trời tươi cười rạng rỡ, không còn cảm giác uể oải sau một đêm dài ngủ say, ông thả vài tia nắng non tinh nghịch chạy đuổi nhau trên trên những bãi cỏ xanh quanh chiếc hồ lớn ở giữa công viên. Những tia nắng sớm của ông chiếu xuống mặt hồ trong vắt, phản chiếu thành vô số những đốm tròn lấp lánh như những đồng tiền bạc. Trong làn gió nhè nhẹ của buổi sớm mai, mặt hồ lăn tăn những con sóng nhỏ nhìn như nước đang rung rinh làm cho bóng cây, ghế đá...in trên mặt nước cũng như rung rinh theo.

Đằng xa các bà, các cô đang cùng tập luyện bài múa quạt tập thể, những cánh quạt lên, xuống trông như những cánh bướm dập dờn bay. Còn các ông, các chú đang tập Thái cực quyền với những dộng tác dẻo dai, khỏe mạnh. Em và em trai cùng các bạn nhỏ khác cùng chạy quanh hồ, thi nhảy dây, rồi cùng chơi bập bênh, xích đu và chơi cầu trượt, trò mà em trai em rất thích. Khi nắng lên cao, sau những hoạt dộng thể thao, thư giãn chúng em theo chân ba cùng các bà, các ông ra về.

Đi công viên vào sáng sớm thật thích, được ngắm cảnh đẹp, được hít thở không khí trong lành và thao hồ chạy nhảy, đùa vui. Em rất thích công viên và mong vào mỗi buổi sáng ngày nghỉ sẽ được ba cho đến đây .
[/FONT]
[FONT=&quot] Hay nhất đó nha ! Nhớ thaks nhé :p:D:)>-
[/FONT]

Q

quanganh71

Bây giờ đã là cuối tiết hai, sân trường vẫn vắng lặng. Ngoài kia, những tia nắng ghé vào cửa lớp xem chúng em học bài. Chú chim sơn ca hót véo von. Tiếng gió thổi vi vu. Hàng cây xanh rì rào làm cho sân trường như một bức tranh đầy màu sắc rực rỡ. Bỗng tùng! tùng! tùng! ba tiếng trống vang lên báo hiệu giờ ra chơi đã đến. chúng em đứng dậy chào cô rồi ùa ra sân như đàn ong vỡ tổ.

Sân trường lúc trước im lặng là thế mà bỗng nghe nhộn nhịp hẳn lên. Các nhóm đã xác định được chỗ chơi của mình. Tốp các bạn nữ nhanh chân xí ngay một chỗ đá cầu dưới cây bàng. Các bạn nam cũng nhanh chân chộp ngay được chỗ mát để bắn bi. Dưới gốc cây đa làm gì mà vui thế nhỉ? à thì ra hai đội đang chơi kéo co. Lúc này sân trường được hòa trộn bởi màu trắng và đỏ. Màu trắng của những bộ đồng phục. Màu đỏ của chiếc khăn đỏ bay phấp phới. Các bạn nhảy dây thoăn thoắt chỉ nghe thấy tiếng vun vút chứ không nhìn thấy dây đâu. Năm bạn Hiền, Linh, Thảo, Hồng Anh và Phương là những bạn nhảy giỏi nhất lớp cùng đấu chọi với nhau. Cuối cùng chỉ còn mình Thảo nên ai cũng gọi bạn là "cựu nhảy dây trong lớp 5E" với thời gian là 30' đã nhảy được 300 chiếc. Mấy người đứng xem tỏ vẻ khâm phục Thảo. Hai bạn bắn bi cũng rất quyết liệt. Tú cứ xoa xoa bàn tay xuống đất không kể sạch hay bẩn, rồi lại đưa lên miệng hà hơi như phù phép cho bi mình thắng. Bỗng cạch viên bi của Tú đập vào bi của Tùng thế là Tú được cộng một điểm. Mặt bạnn tươi hẳn lên. Bạn Hùng đá cầu cũng rất tốt, trong phút chốc không chú ý suýt nữa Hùng đã làm rơi quả cầu. May quá! Hùng vội ngoặt chân ra đằng sau quả cầu như nhảy nhót ttrên chân bạn. Đến lượt Đạt dùng chiến thuật, nhưng vì chủ quan Đạt đã để lỡ một điểm. Cậu ta tức lắm nên muốn gỡ điểm ngay lập tức. Trò chơi kéo co là trò vui nhất của lớp em nên ai cũng tham gia. Trò chơi được chia làm hai đội Đội một do Thắng làm đội trưởng. Còn em làm trọng tài. Khi em vừa thổi còi thì các bạn đã thi nhau mà kéo. Bất chợt đội bạn Tiên hô một! hai! bai! kéo làm cho đội Thắng không kịp trở tay ngã chồng chất lên nhau. Các trò chơi đang tiếp diễn rất vui thì tiếng trồng giòn giã vang lên. Mặt ai cũng đỏ bừng bừng như thể hiện rõ sự hối tiếc. Có bạn còn hẹn buổi sau chơi tiếp.

Buổi ra chơi này tuy ít ỏi nhưng nó làm em sảng khoái hơn sau những tiết học căng thẳng. Nó cũng làm em không thể quên được những kỉ niệm đẹp đẽ dưới mái trường thân yêu này.

Q

quanganh71

Đề bài: Em hãy tả cảnh nhộn nhịp của sân trường em trong giờ ra chơi.

Bài làm

Bây giờ đã là cuối của tiết hai. Sân trường vẫn im lặng, tiếng gió vi vu thổi. Ngoài sân những lá phượng như những bàn tay mềm mại vẫy gọi chúng em ra chơi. Bỗng tùng! tùng! tùng! Ba hồi trống báo hiệu giờ ra chơi đã đến.

Các em đứng lên chào cô rồi ùa ra sân, như một đàn ong vỡ tổ. Phút chốc, sân trường đã rộn rã tiếng cười nói của mấy trăm học sinh đang tung tăng chạy nhảy. Nổi bật trên sân trường là màu trắng, đỏ và đen. Màu trắng của những chiếc áo đồng phục trông thật sạch sẽ. tinh tươm. Chiếc khăn đỏ trên vai các bạn đội viên bay phấp phới. Màu đen của những mái đầu học trò. Tất cả cùng hoà với nhau như một vườn hoa đầy màu sắc. Những cành phượng, cành me như đang vui đùa với chúng em. Tiếng nói, tiếng cười đùa, tiếng chân chạy đã phá tan cái bầu không khí yên lặng. Bây giờ các nhóm đã ổn định chỗ chơi của mình. Nhanh nhất là đôi bạn Tú và Tùng. Hai bạn luôn nhanh chân, chiếm một chỗ để bắn bi. Có bạn không kể bản sạch, cứ lấy tay phủi đất, để phẳng hơn, bắn cho trúng. Tùng giơ bi lên mồm hơ hơ làm bạn phải giục: “Nhanh lên! lâu la, lề mề thế!” Các bạn lại được một trận cười vỡ bụng. Ngón tay cái bật lên, làm hòn bi này, chạm vào hòn bi kia. Thế là một tràng pháo tay lại vang lên cổ vũ cho Tú. Tùng bị thua, nhưng vẫn cố gắng ván sau gỡ lại. Mấy tốp nam đá cầu, nhanh chóng chiếm một chỗ để chơi. Đôi chân đá cầu nhanh thoăn thoắt, còn miệng thì í ới gọi nhau. Những quả cầu xanh, đỏ bay qua bay lại, bay lên rồi bay xuống. Quả cầu ở chân bạn Hiệp bay lên để đá cho Dũng. Tưởng như quả cầu ấy sắp bị một trận va chạm đau điếng rồi. Nhưng không quả cầu vẫn “nhảy nhót” trên chân của Dũng. Quanh gốc cây phượng một số bạn chơi trò đuổi bắt thật vui. Mặt ai cũng đỏ tưng bừng như quả gấc. Có bạn hiếu động hét toáng lên. Các bạn nữ chơi trò nhảy dây thật nhịp nhàng và khoẻ mạnh. Những vòng dây vun vút quay. Tia nắng ấm áp mùa xuân như hôn lên mái tóc của các bạn. Bạn nào cũng nhảy khéo léo không ai kém ai. Các bạn uyển chuyển lướt qua dây trông thật thích mắt. Vòng dây quay đều đều phát ra một âm thanh nghe thật vui tai. Góc bên kia các bạn nam chơi bóng đá thật là hay. Trái bóng lăn trên sân một cách nhẹ nhàng, nhanh chóng. Đạt sú một quả, thế là một không đã được ghi. Không những đội vui mà khán giả nhí đứng ngoài cổ vũ cũng vui lây. Tiếng hò reo tiếng cười nói làm rộn rã cả sân trường. Mấy em ngồi say sưa đọc truyện ở ghế đá. Các bạn lớp lớn sánh vai nhau đi đi lại lại trông họ chững chạc thật. Góc bên này các em lớp một đang tranh nhau ngồi lên chiếc bập bênh. Lớp 5E luôn là lớp nhanh nhất. Các bạn lúc nào cũng chơi bóng rổ giỏi hơn các lớp khác. Bạn cao hơn luôn ghi điểm nhiều hơn. Còn mấy bạn thấp tuy không ghi được bàn nào nhưng ai cũng háo hức muốn ghi một bàn thôi cũng được. Mấy bạn lớp 5D chơi kéo co thật sôi nổi. chiếc khăn đỏ buộc ở giữa dây để phân chia thành hai đội. Vạch đã được kẻ sẵn. Trọng tài tuýt lên một tiếng còi. Thế là, cả hai đội cùng ra sức kéo. Bỗng một người ở đội Hiếu bị vấp thế là đội Huy đã chiến thắng. Một hai ba, mèo đuổ chuột, nhữn trò chơi ấy thật giản dị nhưng cũng làm náo nức cả sân trường. Đang chơi vui thì tiếng trống báo hiệu giờ ra chơi đã hết. Các bạn nhanh chóng xếp hàng tập thể dục. Trên gương mặt các bạn, ai nấy đều toát lên vẻ vui tươi, rạng rỡ thật đáng yêu. Một số bạn luyến tiếc khi phải vào lớp: “Chà, tiếc quá, ván bi đang hay thì phải vào lớp!” Còn có bạn hẹn nhau: “Nhớ chiều nay tập trung ở chỗ cũ nhé!”

Giờ ra chơi tuy ngắn ngủi nhưng thật bổ ích và sảng khoái. Giúp cho chúng em bước vào những tiết học tiếp theo được tốt hơn.

Q

quanganh71

Đề bài: Tả một cây ở sân trường của em

Bài làm

Chắc hẳn mỗi người học trò nào cũng có những kỷ niệm về mái trướng, thầy cô và bè bạn, với tôi kỷ niệm ấy gắn với cây bàng ở sân trường

Có lẽ, không bao giờ tôi quên được hình ảnh về cây bàng này. Từ xa nhìn lại, cây bàng như chiếc ô xanh kỳ lạ. Rễ cây nổi lên mặt đất như những con rồng đang uốn lượn. nhưng đệp nhất vẫn là lá bàng. những ngày cuối đông lá bàng chuyển từ màu lục già sang màu vàng rồi chuyển sang màu đỏ thật lộng lẫy, không sót một chiếc lá nào. Bây giờ, cây bàng nổi bật với những chiếc lá đỏ như đồng giữa bầu trời lạnh lẽo mùa đông khiến ta cảm thấy ấm áp. CHỉ cần một cơn gió nhẹ thoáng qua đã làm chiếc lá banngf rơi xuống. Lúc ấy, trông những chiếc lá bàng thật giống những chiếc máy bay., rơi đột ngột từ trên cao xuống bị gió thổi làm cho lảo đảo, lảo đảo mấy vòng rồi cuối cùng đã hạ cánh xuống mặt đất. Những chiếc máy bay hạ cánh trồng lên nhau như một chiếc thảm rực rỡ khiến cho những cành bàng trở nên trơ trụi. Để rồi màu xuân đến, lộc non tràn đầy trên những cành khô khốc ngày nào. Những lộc non ấy xanh biêc một màu xanh đến kỳ lạ, xanh tươi đẹp đến nỗi người vội vã đến mấy cũng phải dừng lại đôi chút để ngắm lá bàng. Vàa dường như trog mỗi cành lộc non như ẩn chứa cái gì đó vô cùng mạnh mẽ, một sức sống mãnh liệt, tràn đầy sức sống. Đến mùa hạ, lá bàng đã rắn rỏi hơn cả, chiếc lá to dần lên thật dày, xanh um mát rượi. Ánh sáng xuyên qua giờ chỉ còn làmàu ngọc bích. Chính vì lẽ đó mà chúng em rất thích được ngồi dưới tán lá bàng đọc truyện, chơi nhảy dây, đá cầu… Mùa thu đến, hoa bàng đã nở rộ xinh xinh như những ngôi sao tí hon rồi dần trở thành những quả bàng vàng ươm, thơm lừng và ngọt lịm, nhân ăn bùi bùi như lạc.

Thời gian thấm thoát trôi qua cũng đã năm năm rồi, sắp phải xa mái trường tiểu học Cát Linh yêu dấu, sắp phải xa bạn bè xa cây bàng nhưng có lẽ suốt đời này em sẽ không bao giờ quên và mãi khắc ghi vào trong tim hình ảnh cây bàng với những kỉ niệm bạn bè của thuở nào.

L

love_tan_4ever

buoi sang, toi van con ngu thi bong nhien tieng cua thang em quai qui bong lam toi thuc' giac'.
- Buc qua' sao em khong im lang de chi ngu ha?-toi gan nhu gat len trong su tuc toi' den' tot do.
-Oi! em chi muon tot cho chi thoi ma`.Chi ra cong vien ma` xem, canh dep lam' -thang em toi voi vang lien' thoang'.
Khong con` cach' nao` khac', toi danh` phai di theo de no' khong keu reo' nua~. Anh' nang' am ap cua buoi sang som va tieng chim hot' liu lo vao` ngay dau xuan khien toi cam thay vo cung de chiu. Tung` tia nang' vang` gion`hoa` trong tieng chim hot va nhung chu' buom' bay luon quanh cac' vuon` hoa trong cong vien. Nhung hang cay ri rao noi chuyen voi nhau trong lan` gio som. Ong mat troi vi ve tuoi cuoi nhu dang vay chao van vat sau 1 giac ngu say.Trong lan gio nhe` nhe cua buoi som mai, mat ho gon len nhung con song' nho lan tan.Dang xa xa , cac' ong ba lao dang tap duong~ sinh, cac' em nho dang hon' ho vui dua` voi nhau trong san cau` truot. Nhin thay' khung canh tuoi vui ay, toi bong cam thay yeu cuoi song' nay` hon, va`...... yeu thang` em qui su' ngoc' nghech nay` da cho toi 1 dip de nhan ra rang xung quanh ta co' rat nhieu` dieu` dang' qui' trong.

K

kimphuong43kd

cho em tả hoa trong vườn nhưng không buổi sáng đc ko ạ
Một lần đi chợ, em có mua một cây hoa hồng về trồng trước cửa nhà em. Bây giờ nó đã lớn và đang ra hoa. Mỗi sáng sớm em vẫn thường ra ngắm cây hoa.
Trong nắng sớm, cây hoa đứng im lìm như còn chưa tỉnh giấc. Mỗi khi có làn gió lướt qua, cành hoc rung rinh như vẫy chào buổi sáng. Thân cây không to lắm, thẳng và đâm ra những chiếc gai nhọn và sắc. Cành cây thanh mảnh và chĩa ra xung quanh như những cánh tay xinh xắn, cành nào cũng có những chiếc gai như một vũ khí bảo vệ. Lá cây xanh mướt, những chiếc lấ non tơ đầy sức sóng. Lá hình răng cưa, thuôn nhọn một đầu và thường mọc so le nhau. cây chưa ra hoa hoa nhiều, mới chỉ lác đác vài bông. Những bông hoa còn chưa nở hết, chúm chím và bung ra một vài cánh tay. Phải đến gần trưa những cánh hoa nở xoè ra màu đỏ tươi, thỉnh thoảng lại rung lên trong gió như vẫy gọi những cánh bướm. Nhị hoa màu vàng có những bụi phấn li ti. ở chính giữa nhuỵ là nhị hoa lớn hơn nhị hoa chút. Đài hoa gắn với cuống hoa xoè ra như chiếc phễu nâng đỡ những chiếc cánh hoa mỏng manh. có những nụ hoa chưa nở, đài hoa như bàn tay úp, bao bọc kín xung quanh, chỉ để lộ ra phía trên một chút màu hồng. Hoa hồng không thơm ngát, đứng bên cạnh chỉ thấy phảng phất một mùi hương dìu dịu.
Cây hoa đã đem lại cho em một niềm vui, háo hức để bước vào một ngày mới. Em sẽ chăm sóc cây chu đáo để cây càng ra nhiều hoa.

D

duc_nb18

Từ dạo nghỉ hè ,sáng nào em cũng chạy bộ ra công viên gần nhà .Ở đó , em khám phá biết bao điều thú vị.
Công viên ở ngay cạnh nhà em , đi bộ mất khoảng mười phút .Sáng sáng như bầy chim non ,bọn trẻ con chúng em ở ríu rít rủ nhau chạy bộ vừa khỏe người vừa sảng khoái đầu óc .
Lúc đó ,ông mặt trời còn ngái ngủ lấp ló sau tấm màn mây ,chị gió nhè nhẹ thổi ,ánh sáng ban mai dịu dàng .Trên cây lá , những giọt sương sớm còn đọng lại .Chim chóc đã bắt đầu cất tiếng hót líu lo trong trẻo .Không khí buổi sáng thật trong lành ,mát mẻ .Đứng trong không gian rộng lớn ấy , em thấy mình tự nhiên quá bé nhỏ.Em chọn vị trí cao nhất là “quả đồi ” , đứng trên đó nhìn được khắp cảnh công viên .Bao trùm là màu xanh của cây lá ,xen lẫn màu trăng trắng của sương khiến cảnh vật thêm lung linh .Xa xa , những bồn hoa rực rỡ bắt đầu tỉnh dậy .Những cánh hoa hé nở đón chào ngày mới .Họ hàng nhà ong chăm chỉ đã bay đến từ bao giờ ,trên vai đeo những giỏ đầy mật ong .Giữa công viên có cái hồ khá rộng .
Làn nước buổi sáng còn ngủ yên ,tĩnh lặng .Hàng cây xanh quanh hồ vì thê cũng tranh thủ điệu đà làm duyên .Nhất là những nàng liễu rủ mái tóc dài mềm mượt xuống mặt hồ .Bỗng chiếc lá vàng từ đâu rơi xuống khiến mặt hồ biến động ,lăn tăn những con sóng nhỏ .Có anh
chuồn chuồn bay là là ,nghiêng mình soi bóng .Cảnh vật trong công viên buổi sáng thật thanh
bình .
Sáng sớm ,ai cũng muốn có được tinh thần sảng khoái để làm việc .Vì thế ,mọi người đi bộ ,tập thể dục ,…rất đông .Người lớn ,trẻ em, cụ già hay thanh niên đều chăm chỉ tập luyện.
Một khoảng đất rộng ,các cô, các mẹ tập aerobic theo nhạc rất sôi động .Ở chỗ khác ,các anh thanh niên đang tập võ , vừa tập vừa hô to ,dõng dạc .Phía bên kia hồ ,các cụ già tập dưỡng sinh .Các động tác tuy chậm nhưng dẻo dai và đẹp mắt .Nhiều nhất là những người đi bộ .Không có nhiều thời gian buổi sáng ,mọi người đi bộ vài vòng quanh hồ .Bước chân rảo nhanh ,nhịp nhàng và uyển chuyển .Có hai ông bà đi bộ với nhau ,được một đoạn ông đứng lại đợi bà rồi chừng không đi được nữa hai người ngồi nghỉ trên ghế đá ,Với tụi trẻ con chúng tôi ,sung sướng nhất là được chạy nô đùa thoải mái .Chạy lên trên “đồi ” rồi chạy quanh vườn hoa ,rồi rủ nhau đi quanh hồ …Cứ thế ,đôi chân đứa nào cũng chắc khỏe ,mặt mũi đứa nào cũng đầy mồ hôi nhưng vui cười sảng khoái …
Mặt trời đã tỉnh giấc .Mọi người ra về đi làm .Công viên thưa người hơn , chỉ còn các cụ già ngồi lại chuyện trò ,tâm sự .Những đứa trẻ cũng mau chóng trở về nhà .
Buổi sáng trong công viên thật là tuyệt .Nó là không gian làm cho thành phố chật chội
này trong lành ,mát mẻ hơn .Tôi thật vui vì đã được thư giãn thoải mái và tắm mình với thiên nhiên .

D

duc_nb18

Từ ngay ông mất bố mẹ em có nhiệm vụ chăm sóc vườn .Khu vườn không rộng lắm nhưng được trồng nhiều loại cây khác nhau . Theo em có lẽ khu vườn đẹp nhất vào buổi sáng.

Vì em phải bận học nên ko theo bố mẹ vào vườn được . Nhưng hôm nay là ngày chủ nhật nên em cùng bố mẹ ra thăm vườn và phụ giúp bố mẹ làm vườn. Người mở cổng vườn đầu tiên là em . Sáng hôm đó ko khí trong lành mát mẻ, cảnh vật còn chìm trong màn sương đêm,bầu trời trong xanh cao vời vợi . Pha lẫn là những đám mây trắng đang trôi bồng bềnh . Trên những chiếc lá còn động lại những hạt sương sớm nó lấp lánh như kim cương . Những hàng cây đang đung đưa theo gió như nói chuyện với nhau . Những chú chim ríu rit líu lo gọi bầy . Tất cả làm nên một bức tranh thiên nhiên đẹp sinh động .

Mới bước vào vườn em đã nghe tiếng sủa của chú chó vệnh lông vàng đang ngoe ngoẩy cái đuôi hít hít cái mũi . Chắc nó mừng vì sau một tuần gặp lại cô chủ xa cách . Bố mẹ trồng nhiều loại cây ăn quả khác nhau nào là : xoài , ổi , sầu riêng . Cây sầu riêng la loai cây cao nhất không biết nó được trồng từ bao giờ mà nó cao đến thế . Hoa sầu riêng mọc từng chùm nó có mùi thơm ngào ngạt khắp cả vườn . Cây sầu riêng đã vào mùa những quả như những chú nhím treo lủng lẳng trên cành . Nó lớn dần theo từng ngày . Dọc theo hàng ranh là những hàng cây mít . Thân nó sù xì to cao khỏe như những chàng sĩ canh giữ khu vườn . Mít đã ra quả non . Nhìn từ xa những quả mít như những chú heo con treo lủng lẳng trên cành rất dễ thương . Ở cuối vườn bố mẹ trồng cây măng cụt . Thân măng cụt không to lắm nhưng cành lá lại sum xuê, những tán lá của nó lớn to khép kín vào nhau còn ủ đầy sương . Quả của nó khi chưa chín thì nó phát lên một màu xanh non . Nhưng khi chín , quả tròn trịa khoác lên màu tím . Cầm trên tay , ta có thể biết được số múi của nó . Xung quanh nhà là cây đu đủ thân cây không to lắm , nhưng quả sum xuê . Quả đu đủ dài màu vàng nghệ treo lủng lẳng trên cành . Em thích nhất là ăn đu đủ .

Mặt trời càng lên cao xua đi màn sương đêm khu vườn càng nhộn nhịp hơn những chú sóc lông vàng mát dịu với những sọc đen dài trên lưng đang chuyền cành từ cành này sang cành nọ như đang tìm trái mít chín cây thơm lừng . Nó tranh dành một trái mít chín nó kêu chíp chíp khoái chí . Vì có một bữa sáng ngon lành . Chị chào mào hót líu lo như đón một buổi sáng bình minh . Tất cả đã tạo nên một âm thanh " Lao Xao " của khu vườn nhà em .

Khu vườn trong nắng mai của nhà em thật đẹp để lại cho em nhiều ấn tượng không bao giờ phai . Em sẽ chăm sóc khu vườn để nó luôn luôn tươi đẹp

nguyenhunglx81@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
29 Tháng bảy 2017
131
26
11
17
Hà Nội
Một buổi sáng mùa xuân đẹp trời, bố mẹ cho em ra vườn hoa chơi. Cả vườn hoa như chìm ngập trong không khí ấm áp của mùa xuân.

Em nhẹ bước đi... Gió xuân hây hẩy nồng nàn lay lay những cánh hoa yếu ớt mỏng manh trong bồn. Những bông hoa rực rỡ đủ màu sắc đắm mình trong ánh nắng xuân vàng rực. Những bông hoa nhỏ xinh như vô vàn chú bướm đang rung rinh đôi cánh vẫy chào ông mặt trời. Phảng phất đâu đây hương hoa hồng thơm ngát. Em đưa hai tay nâng niu nụ hồng. Cánh hoa mỏng mịn như nhung. Trên cánh hoa còn đọng những giọt sương mai. Những giọt sương long lanh dưới ánh nắng mặt trời. Cả vườn hoa rung rinh trong gió.

Em ngồi bên bố mẹ ngẩng mặt nhìn lên cao. Bầu trời mùa xuân trong xanh như một tấm cẩm thạch khổng lồ. Mây trắng bay nhởn nhơ. Em hít thở thật sâu không khí trong lành và phóng tầm mắt nhìn ra xa. Trên bầu trời cao muôn ngàn cánh én chao mình bay lượn như đang dệt trên nền trời tấm thảm trắng vàng. Chà! Mùa xuân thật là tuyệt. Em nghe líu lo tiếng chim hót trên cành chào mừng mùa xuân. Tiếng chim như nói: “Ồ! Mùa xuân đẹp quá. Mùa xuân đã đem về niềm vui sức sống”. Dưới nắng xuân ấm áp em như nghe thấy tiếng mầm non đang lớn lên, mang đến một sức sống mãnh liệt.

Có một cô bé đang tung tăng chạy nhảy trên bãi cỏ. Cô ôm lấy những bông hoa, cười đùa ríu rít Rồi cô bé cất tiếng hát. Tiếng hát ngây thơ và rất hồn nhiên. Rồi còn bao nhiêu cô bé, cậu bé cũng đang vui chơi bên cha mẹ. Vườn hoa ngay bên hồ nước. Hồ nước trong xanh soi bóng mây trời. Sóng hồ gợn lăn tăn, lăn tăn. Ánh nàng lấp lánh, lấp lánh trên đầu ngọn sóng khiến cho hồ nước trở nên rực rỡ như dát vàng. Gió thổi vi vu, cành lá reo xào xạc. Những bông hoa đu đưa. Những mái tóc bay bay

Cảnh công viên thật là tuyệt đẹp. Em ra về mà còn thấy như luyến tiếc...

Xem thêm tại: http://loigiaihay.com/hay-ta-canh-c...a-xuan-dep-troi-c117a17275.html#ixzz4r8vFaKqS

Xem thêm tại: http://loigiaihay.com/hay-ta-canh-c...a-xuan-dep-troi-c117a17275.html#ixzz4r8vAq9F8

Top Bottom