tả nhân vật Kiều Phương

B

baotram.vn

Last edited by a moderator:
P

phuongthuy816

Mình có thể giúp bạn qua dàn ý như sau nếu có gi` đừng cười nha:
MB:Văn bản Bức tranh của em gái tôi của Tạ duy anh được xây dựng bằng 2 nhân vật chính là anh trai và Kiều Phương nhưng nhân vật để lai cho em nhiều ấn tượng nhất là nhân vật Kiều Phương
TB:giới thiệu đôi nét về Kiều Phương
_Tả ngoại hình
_Tả tính cách:hồn nhiên,ham vẽ...
_Tả nội tâm;,trong sángđộ lượng,nhân hậu,....
KB:Nêu cảm nhận của em về nhân vật đó
Bạn bổ sung vào cho mình nhé!

T

thu12722

Kiều Phương là một cô bé hồn nhiên, hiếu động, thích tìm tòi, khám phá. Đôi mắt to, trón và long lanh như hai hòn bi ve toát lên vẻ thông minh, tinh nghịch của tuổi thơ. Mái tóc dài, óng ả được Phương thắt hai bím trông rất dể thương và dịu dàng. Phương rất thích cười, mỗi khi cười dôi môi chúm chím, đỏ như anh đào để lộ hàm răng trắng, đều như hạt bắp. Làn da trắng hồng càng làm cho gương mắt trái xoan thêm phần xinh đẹp.
Đây chỉ là trích đoạn. Chúc bạn làm bài tốt nha!

S

saralyna

Đây là dàn ý,bạn có thể dựa vào đây mà làm:
MB:Giới thiệu về nhân vật định tả.
Bạn có thể dùng các câu thành ngữ,tục ngữ để dẫn cho mở bài được hay hơn hoặc mở bài theo cách trực tiếp cũng được.
VD:"Khôn ngoan đối đáp người ngoài
Gà cùng một mẹ chớ hoài đá nhau"
Thật vậy,câu chuyện"Bức tranh của em gái tôi"của tác giả Tạ Duy Anh kể về người anh và cô em gái có tài năng hội họa đã cho tôi thấy rõ điều đó,.......
Rồi sau đó bạn nói tiếp cũng được mà!
TB & KB giống như dàn ý của bạn trên nói!

• Like
Reactions: Cùng học tập
S

sam_8352

nếu đọc sơ lại câu chuyện thì bạn sẽ thấy Kiều Phương là một co bé nghịch ngơm , nhưng đáng yêu và tốt bụng từ đó suy nghĩ ra hình tượng cũng như nên lồng những cảm xúc của riêng mình làm bài văn thêm sinh động hơn
chúc bạn thành công

K

khaindcool

Em nghĩ sẽ trả lời thế này: sau khi đọc xong câu chuyện bức tranh của em gái tôi, tôi ấn tượng nhất với cô em gái Kiều Phương. Ban đầu, cô em gái KP là một cô em gái rất thích lục lọi đồ, chế màu vẽ, hay nghịch ngợm làm người anh rất khó chịu. Cô em gái KP cũng có những nét rất ngộ nghĩnh, đáng yêu thể hiện qua việc em chấp nhận cái tên mào của người anh đặt cho và đi khoe với bạn bè, Nhưng nhìn sâu vào bên trong, cô em gái KP có khả năng hội họa, vẽ cái gì cũng rất ngộ nghĩnh và đáng yêu...(đến đây em ko thể viết đc gì hơn, mong anh chị giúp) :)

>>> em chú ý viết bài có dấu nhé.

K

kinhtedp

Kiều phương là một cô bế hồn nhiên dễ thương. Cô có một tấm lòng nhân hậu rong lượng. Tuy từ khi mọi người phát hiện ra tài năng của cô thì anh trai cô bắt đầu cáu gắt khi cô làm sai, nhưng cô vẫn không giận anh trai mình.
Cô đã cảm hóa được người anh khi bức tranh cô vẽ về anh trai mình đoạt giải nhất khiến cho người anh đầu tiên là ngỡ ngàng, sau đó là hãnh diện và cuối cùng là xấu hổ.
Ngỡ ngàng vì em vẽ mình. Hãnh diện vì có người em vẽ đẹp và xấu hổ vì đối xử không tốt với em, tị nạnh với tài năng của em.

K

khaindcool

Tớ nghĩ bài của kinhtedp vẫn còn sơ sài. Cần phân tích rõ tâm trạng của người anh khi đứng trc bức tranh vẽ mình của cô em gái.

>>> chú ý viết bài có dấu.

M

minhdkhp

Mình nghĩ bạn nên thêm những hình ảnh đặc sắc tiêu biểu của KP như dáng ng` thế nào chân tay mặt mũi ra sao ...Sức cuốn hút của BV sẽ cao hơn. Í đừng quên sử dụng phép ss nha

D

dinhgiadne

Kiều phương là tên mẹ đặt cho cô em gái nhỏ của tôi. Những cả nhà tôi lại gọi nó bằng một cái tên dễ mến là Mèo. Chả là nó mải mê vẽ tranh lắm lắm nên mặt mũi lúc nào cũng lem luốc trông ngộ nghĩnh như một chú mèo con. Tôi yêu em Kiều Phương lắm! Những nghĩ lại mà thấy thật buồn vì có lần tôi đã cư xử không tốt với Phương

Mèo mê hội hoạ lắm! Trước đây, khi chưa trở thành “hoạ sĩ”, nó cứ say xưa suốt cả ngày với đống nguyên liệu có sẵn trong nhà để chế ra những lọ bột màu làm thuốc vẽ. Hàng ngày khi chưa “tác nghiệp:, khuôn mặt mặt nó trông trắng trẻo, bầu bĩnh, với một đôi mắt đen lay láy thật dễ thương, Mẹ tôi nói, mèo đẹp nhất ở cái mũi dọc dừa. Nên lúc nào vui nó lại chỉ vào cái mũi ra vẻ vui mừng lắm. Mới mười tuổi mà tôi đã rất bất ngờ vì tóc nó đẹp, đen lánh như mun. Mái tóc lúc nào cũng được bé bện họn gàng thành hai bím đuôi sam treo trên đôi vai gầy mỏng.

Một hôm đi học về tôi lao ngay ra vườn ổi Nhưngkhìa! Mèo đang làm gì vậy? Tôi tiến lại rồi nấp ở một góc cây. ồ thì ra con bé lại chơi trò chế những lọ bột mầu. Trông nó có vẻ thích thú lắm, hai bím tó đuôi sam sung rung rugn cứ đưa qua đưa lại liên hồi.

Thế rồi bímật của Mèo con cũng bị lộ vào ngày chú Tiến Lê - bạn của bố đến chơi. Nhưng thực ra phải kể đến bé Quỳnh, con gái của chú hoạ sĩ, em mới là người phát hiện ra những bức vẽ của Mèo con chú Lê ngạc nhiên vô cùng trước "bộ sưu tập" của Kiều Phương và rồi chú khẳng định: "Con bé sẽ là một nhân tài".

Từ hôm đó, cả gia đình đề chú trọng tới Mỡo con làm tôi có cảm giác như một người thừa. Hàng ngày cứ nhìn thấy nó mặc bộ váy mới nào là tôi lại tìm những lời tốt đẹp mà khen ngợi nhưng mấy hôm vừa rồi dù trông nó lung linh lắm, tôi cũng chẳng thèm quở đến. Tôi bắt đầu thấy ganh tị với đôi bàn tay có những ngón búp măng thon dài của Kiều Phương. và nói tóm lại tôi thấy chán mọi người.

Nhưng mọi chuyện đã thay đổi từ hôm cả nhà tôi cùng mèo đi nhận giải vì Mỡo đạt giải nhất trong cuộc thi hội hoạ mù. Tôi sững sờ trước bức tranh còn Mỡo cứ hích hích cái mũi dọc dừa vào má tôi mà tự hào lắm. Lúc ấy tôi chợt nhìn qua đôi mắt của Kiều Phường. Hình như tôi vừa nhận ra trong ánh mắt ấy một niềm thương yêu sâu sắc lắm.

Mèo con ơi! Tha lỗi cho anh nhé! Anh đã trách lầm em. Từ nay anh hứa sẽ là một người anh tốt. Và rồi trên con đường học tập, anh em mình sẽ lại tiếp tục thi đua.

C

cuncun2k

bạn dinhgiadne sai rùi người ta kêu tưởng tượng và tả lại hinh ảnh của nhân vật kiều phương thui mà

S

sakura024

minh nghi y 1 ta hinh dang kieu phuong
y2 thi ta tinh tinh tai nang kieu phuong
Y3 thi ta tinh cam cua kieu phuong voi anh

H

hoankim305

các bạn thấy nhân vật Kiều Phương và nhân vật người anh ở điểm nào ?TRẢ LỜI ĐC KO...HI HI

A

anhngoc0302

MB: đọc xong tác phẩm "BTCEGT", gấp cuốn sách lại, nhân vật KP như hiện ra trước mắt em

T

thangngu2001

Mình có đoạn văn này, các bạn tham khảo nhé! (Ôn tập KT 1 tiết và thầy mình chỉ sơ sơ)
"Anh em như thể chân tay
Rách lành đùm bọc, dở hay đỡ đần"
Trong truyện "Bức tranh của em gái tôi", em thích nhất là nhân vật KP. Có lẽ vì KP có những nét giống em gái tôi. Khi bị tôi quát mắng thì mặt xịu xuống. Cô bé được biệt danh là "Mèo" và vui vẻ chấp nhận cái tên ấy. Nhưng đặc biệt là "cô bé KP này có một tài năng hội họa tuyệt vời" theo lời của chú Tiến Lê kể. CÔ bé rất thích lục lọi đồ từ một sự thích thú đến một sự khó chịu. Nhiều lần đã bị anh trai mình đối xử không tốt, nhưng cô bé vẫn rất rộng lượng và có lòng vĩ tha.
----------------------------------------------------------------------------------
Xin hãy cảm ơn khi đọc xong!

• Like
Reactions: Cùng học tập
B

baochau_6a1

kieu phuong la mot co pe de yhuong hon nhien ma ai nhin cung quy

B

binhannguyen268

Hichic, mih cũng đag tìm bài này nì! Mih lớp 6!!!!

Top Bottom