Văn 6 Tả cảnh

nguyễn an........

Học sinh
Thành viên
24 Tháng ba 2020
193
48
36
16
Kon Tum
THCS LÝ TỰ TRỌNG

Junery N

Cựu Hỗ trợ viên
HV CLB Địa lí
Thành viên
23 Tháng mười một 2019
4,605
12,667
996
Nam Định
In the sky
  • Like
Reactions: anbinhf

Khoảng lặng..

Học sinh gương mẫu
Thành viên
4 Tháng tư 2020
1,185
3,332
331
Phú Yên
HOCMAI Forum
  • Like
Reactions: anbinhf

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
Mk sắp nộp rồi nha( ko sao chép hoặc đưa đề tham khảo nha mk đăng đề này 2 lần rồi mong mn giúp đỡ ạ)
Đề:Tả quang cảnh giờ ra chơi
Mở bài:
  • Đời học sinh không chỉ gắn liền với những bài học của thầy cô, nhưng hàng phượng đỏ rực và ngày hạ mà còn gợi nhớ đến một khoảng thời gian mà bất kì ai cũng từng một thời háo hức mong đợi: Giờ ra chơi.
Thân bài:
  1. 1.Khi chưa ra chơi.
  • Tuy chưa ra chơi nhưng trường vẫn khá ồn ào.
  • Từ trong lớp, tiếng giảng bài của thầy cô, tiếng thước kẻ đập lên bàn rồi lại đập lên bảng, tiếng bọn bạn cuối thì thầm hỏi này hỏi nọ mà oang oang cả góc lớp.
  • Có lớp đang trong tiết tự quản. Trên bục, lớp trưởng, lớp phó thay nhau ghi tên người nói chuyện, hò hét cả lớp trật tự. Bọn bàn cuối vẫn cứ mặt dày, đứa này chỉ trỏ, phán xét các thứ, đứa kia nói xấu, cà khịa, đứa kia kìa thì gân cổ lên cãi, chém gió thành bão, rung chuyển cả lớp học, làm cho bọn bạn cứ cười rầm rầm, mặc cho con bạn lớp trưởng vẫn cứ hò hét "hết mình" và cả lũ vẫn cứ "hết hồn".
(đoạn này trích từ bài mình ra nên không được cẩn thận chỉn chu lắm thông cảm:b)
  • Tả bên ngoài sân trường: nắng, mây, gió, cây cối,...
  • Trong tiết thể dục, tiếng giáo viên chỉ huy, tiếng nói cười rôm rả của những cô cậu học sinh làm ồn ào cả góc sân trường.
  1. 2. Khi ra chơi.
  • "Reng! Reng! Reng", tiếng chuông báo hiệu giờ ra chơi vang lên.
  • Một niềm vui sướng hiện lên trên khuôn mặt từng người. Sân trường bé tí ti bỗng chốc đông người. Mỗi góc lại có những trò chơi khác nhau.
  • Vui nhất là hội chơi bóng đá trên bục trường và ở các hành lang. (bạn tự kể về các hoạt động diễn ra như nào nhé, mình liệt kê ra thôi)
  • Góc này có các nhóm tụ tập chơi cầu lông.
  • Góc kia lại có các hội chơi đá cầu.
  • Trên sân, có nhóm chơi đuổi bắt. Đứa này rượt đứa kia đến toát mồ hôi nhưng ai nấy đều vui vẻ.
  • (Bạn có thể thêm một vài hoạt động nữa ở trong các lớp học và các khu vực khác trong trường nhé)
  1. 3. Khi kết thúc giờ ra chơi.
  • Mọi thứ chỉ kết thúc khi tiếng chuông lại vang lên.
  • 5 phút ấy tuy ngắn thôi nhưng nó giúp cho chúng ta cảm thấy hết mệt mỏi và có một tâm trạng tốt nhất cho tiết học sau.
  • Tiếng ồn ào vang lên trong lớp học như niềm vui còn sót lại của giờ ra chơi.
  • Niềm vui ấy lắng xuống, chờ tới khi tiếng chuông kia lại vang lên.
Kết bài:
  • Giờ ra chơi là một phần kí ức trong tuổi học trò, nó mang lại cho chúng ta những kỉ niệm đẹp trong suốt những tháng năm mài dũa đũng quần trên ghế nhà trường. Dù cho mai sau có rời trường để bước ra đường đời thì tiếng trống tường giờ ra chơi vẫn mãi ở lại trong trí nhớ. (Kết bài mình viết hơi ẩu, thông cảm)
Bạn tham khảo cách viết văn ở các link trên rồi áp dụng phần dàn ý này vào để làm thành bài viết của mình nhé ^^
Chúc bạn học tốt!

Top Bottom