Văn 12 Suy nghĩ về con đường tương lai của mình

Trần Duy Anh

Học sinh
Thành viên
29 Tháng mười một 2019
111
37
36
Hà Nam
THCS Tiến Thắng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong câu chuyện cổ tích “Alice bị lạc vào xứ sở thần tiên”, khi Alice hỏi đường chú mèo tàng hình và bị chú mèo hỏi lại:
- “Thế cô muốn đi đâu?” Alice gãi đầu cười không biết.
Chú mèo đã cười sằng sặc:
- “Vậy cô đi đường nào chẳng được! Hỏi làm gì?”
Từ gợi ý của câu chuyện trên, anh/chị hãy viết bài văn trình bày suy nghĩ của mình về con đường tương lai của mình.
mình cần dàn ý chi tiết ạ !

Last edited by a moderator:

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
Trong câu chuyện cổ tích “Alice bị lạc vào xứ sở thần tiên”, khi Alice hỏi đường chú mèo tàng hình và bị chú mèo hỏi lại:
Từ gợi ý của câu chuyện trên, anh/chị hãy viết bài văn trình bày suy nghĩ của mình về con đường tương lai của mình.
mình cần dàn ý chi tiết ạ !
Trước tiên mình xác định câu chuyện muốn hướng ta đến điều gì? Theo mình thì câu chuyện muốn nói rằng: tương lai của bạn ra sao, phụ thuộc vào những gì bạn nghĩ, được định đoạt nhờ những gì bạn quyết
Hoặc bạn có suy nghĩ khác thì có thể nói mình để mình hỗ trợ theo hướng bạn hiểu nhé

Mở bài: Dẫn dắt vấn đề
(Có thể đi từ câu chuyện trên: Tôi còn nhớ khi đọc câu chuyện cổ tích “Alice bị lạc vào xứ sở thần tiên”, cuộc đối thoại giữa Alice và chú mèo tàng hình tuy chỉ vài ba câu nhưng vẫn ám ảnh mãi trong tôi. Alice hỏi đường chú mèo tàng hình và bị chú mèo hỏi lại:
Từ đó,....
)
Thân bài:
1. Giải thích

- Tương lai là gì? Là khoảng thời gian ở phía trước, xảy ra sau quá khứ và hiện tại, không thể biết trước cũng như đoán định được.
- Ý nghĩa về tương lai rút ra từ câu chuyện gợi ý: tương lai của bạn ra sao, phụ thuộc vào những gì bạn nghĩ, được định đoạt nhờ những gì bạn quyết
2. Bàn luận
Mình từng viết đoạn văn mẫu với đề: Suy nghĩ về "Thái độ trước cuộc sống quyết định tương lai của bạn" (200 chữ) bạn lấy các ý trong đây tham khảo thử nha.

Có những người luôn sống trong sự bất lực, cảm thấy khó khăn trong mọi việc và có khuynh hướng đổ lỗi cho tác nhân bên ngoài, nhưng họ đâu biết rằng sự khác biệt giữa "ngục tù" và "cung điện" tùy thuộc vào thái độ của họ trước cuộc sống này. Thái độ là những suy nghĩ, quan điểm và hành động của con người trước mọi việc. Mỗi người là một cá thể riêng biệt, sẽ có thái độ khác nhau, chính điều ấy là yếu tố quyết định tương lai của chúng ta. Đứng trước khó khăn, thử thách, người lạc quan luôn nhìn nhận từ nhiều khía cạnh và cố gắng giải quyết vấn đề; người bi quan lại cảm thấy điều đó thật tiêu cực, xấu xí và lựa chọn từ bỏ, trốn tránh. Rõ ràng, người có thái độ sống tích cực là người biết chịu trách nhiệm trước mọi việc, dũng cảm nhìn nhận vấn đề để thay đổi và cải thiện kết quả. Cuộc đời sẽ dễ dàng hơn biết mấy khi ta ngưng đổ lỗi cho sự việc xung quanh và học cách chấp nhận khuyết điểm. Không có ai hoàn hảo nhưng chúng ta có thể thay đổi thái độ để cuộc sống tràn ngập yêu thương. Thái độ sống tích cực sẽ là cầu nối dẫn ta đến thành công. Bởi, đó là động lực thúc đẩy con người phát triển, hoàn thiện mình hơn. Và hơn thế nữa, đó còn là sợi dây gắn kết tình người. Đại dịch Covid-19 bùng nổ, kéo theo đó là những khó khăn, nguy hiểm vô cùng nhưng với thái độ chủ động và tin tưởng, Việt Nam ta đã, đang và sẽ vượt qua. Không vì một bộ phận nhỏ người sống bi quan hay coi thường dịch bệnh mà chúng ta nản lòng, tôi tin rằng, dù là trước đây, hiện tại hay sau này, chúng ta vẫn sẽ giữ được thái độ tích cực, sẽ cùng nhau chiến thắng và vươn lên.

- Tương lai của Alice trong cuộc đối thoại kia là mông lung, vô định bởi cô chưa xác định bản thân muốn đi đâu về đâu. Cô hỏi đường nhưng không đưa ra điểm đích, câu nói của chú mèo như đánh thức cô và cả những bạn đọc rằng bản thân cần xác định mục tiêu mình nhắm đến rồi mới bước đi, nếu chỉ đi vì bản thân cảm thấy cần thiết phải vậy thì đi hướng nào, đi như thế nào cũng như nhau cả. Và hơn hết, việc đi như thế là vô nghĩa, hỏi đường như thế cũng không có giá trị.....
Kết bài: Nêu quan điểm, cảm xúc bản thân, bài học rút ra.

Hi vọng gợi ý trên của mình giúp ích được cho bạn. Nếu còn thắc mắc ở đâu hãy hỏi thêm nhé.
Chúc bạn học tốt!

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
Từ đó gì ạ, bạn có thể nghĩ giúp mình không :>(:>(:>(
Chỗ này là điền nốt yêu cầu đề bài và hướng đi của bản thân ấy bạn

Từ đó, tôi nhận ra mình cần phải xác định con đường tương lai của mình. Tương lai của bản thân ra sao, phụ thuộc vào những gì ta nghĩ và định đoạt bằng những gì ta quyết.

• Like
Reactions: Trần Duy Anh
Top Bottom