Văn 8 Suy nghĩ của em về bài học trong cuộc sống

Linh Linh Hà

Học sinh mới
Thành viên
29 Tháng mười một 2022
2
0
1
14
Hà Tĩnh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đó là bài học mà Sarah - cô con gái nhỏ mười tuổi của tôi phải luôn mang thanh
nẹp ở chân do một dị tật bẩm sinh - đã cho tôi. Hôm đó là một ngày mùa xuân tuyệt đẹp,
Sarah vừa đi học về đã kể ngay cho tôi nghe về việc cô bé đã tham gia thi đấu trong ngày
hội thể thao ở trường.
Nghĩ đến đôi chân của Sarah, tôi liền chuẩn bị ngay những lời an ủi để cô bé
không nản lòng. Thế nhưng trước khi tôi kịp nói lời nào, Sarah đã hào hứng: ";Bố à, con
thắng đến hai cuộc đua!"
Tôi thật không thể tin được điều ấy! Và Sarah nói thêm: "Con có lợi thế hơn các
bạn khác bố ạ!"
À, thì ra là như thế. Tôi có thể tưởng tượng rằng Sarah đã được ưu tiên đứng trước
vạch xuất phát so với các bạn... hay một điều gì tương tự như thế. Thế nhưng, lại một lần
nữa cô bé lại nói trước: ";Bố ơi, không phải con được xuất phát "
Đó là bài học mà Sarah - cô con gái nhỏ mười tuổi của tôi phải luôn mang thanh
nẹp ở chân do một dị tật bẩm sinh - đã cho tôi. Hôm đó là một ngày mùa xuân tuyệt đẹp,
Sarah vừa đi học về đã kể ngay cho tôi nghe về việc cô bé đã tham gia thi đấu trong ngày
hội thể thao ở trường.
Nghĩ đến đôi chân của Sarah, tôi liền chuẩn bị ngay những lời an ủi để cô bé
không nản lòng. Thế nhưng trước khi tôi kịp nói lời nào, Sarah đã hào hứng: "Bố à, con
thắng đến hai cuộc đua!"
Tôi thật không thể tin được điều ấy! Và Sarah nói thêm: "Con có lợi thế hơn các
bạn khác bố ạ"
À, thì ra là như thế. Tôi có thể tưởng tượng rằng Sarah đã được ưu tiên đứng trước
vạch xuất phát so với các bạn... hay một điều gì tương tự như thế. Thế nhưng, lại một lần
nữa cô bé lại nói trước: "Bố ơi, không phải con được xuất phát "
Suy nghĩ của em về bài học cuộc sống đc gợi ra từ câu chuyên trên
Nhờ mọi người hỗ trợ giúp mình với ạ

Sily vũ

Cựu TMod Văn
Thành viên
25 Tháng hai 2022
229
1
106
41
18
Hải Dương
Bài học được gợi ra là cần biết chủ động trong mọi hoàn cảnh. Đặt trong trường hợp của cô gái dị tật bẩm sinh, sự chủ động ấy chính là ý chí vươn lên, và hơn thế cô bé còn chủ động nắm bắt hoàn cảnh, để khiến người khác phải thấy được năng lực thực sự của bản thân, vượt qua những suy nghĩ lạc hậu, bảo thur.
Nếu em viết bài văn NLXH, mình có thể chia ra 2 góc độ, từ góc nhìn của cô bé và từ góc nhìn của nhân vật tôi
+Cô bé: với cái nhìn đầy chủ động, làm chủ hoàn cảnh
+Nhân vật tôi: cái nhìn có chút phiến diện

Linh Linh Hà

Học sinh mới
Thành viên
29 Tháng mười một 2022
2
0
1
14
Hà Tĩnh
Bài học được gợi ra là cần biết chủ động trong mọi hoàn cảnh. Đặt trong trường hợp của cô gái dị tật bẩm sinh, sự chủ động ấy chính là ý chí vươn lên, và hơn thế cô bé còn chủ động nắm bắt hoàn cảnh, để khiến người khác phải thấy được năng lực thực sự của bản thân, vượt qua những suy nghĩ lạc hậu, bảo thur.
Nếu em viết bài văn NLXH, mình có thể chia ra 2 góc độ, từ góc nhìn của cô bé và từ góc nhìn của nhân vật tôi
+Cô bé: với cái nhìn đầy chủ động, làm chủ hoàn cảnh
+Nhân vật tôi: cái nhìn có chút phiến diện
Sily vũnhờ thầy cô có thể cho em dàn ý chi tiết cụ thể để em dễ viết hơn đc ko ạ. Em cảm ơn

Top Bottom