Sự Li động của H +++

Status
Không mở trả lời sau này.
N

nh0cpr0

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. Có phương trình về rượu đơn chức:
R(OH)n + n NA----> R(ONA)n + n/2 H2
Dùng để nhận biết & xác định số nguyên tử H linh động có trong nhóm OH.
Em muốn hỏi , dựa vào số mol có phải không ? Ai biết thì giải thích giùm em , Có thể nêu ra một vài ví dụ thì càng tốt
2. Biết H trong CH3OH linh động hơn trong C2H5OH. Do sự hút của O. Ai có thể trả lời cụ thể hộ nha!

S

songlacquan

Re: Sự Li động của H

nh0cpr0 said:
1. Có phương trình về rượu đơn chức:
R(OH)n + n NA----> R(ONA)n + n/2 H2
Dùng để nhận biết & xác định số nguyên tử H linh động có trong nhóm OH.
Em muốn hỏi , dựa vào số mol có phải không ? Ai biết thì giải thích giùm em , Có thể nêu ra một vài ví dụ thì càng tốt
2. Biết H trong CH3OH linh động hơn trong C2H5OH. Do sự hút của O. Ai có thể trả lời cụ thể hộ nha!

1.ví dụ nha:
nếu có rượu R(OH)x với số mol là a
ta có số mol nguyên tử H linh động là a*x mol
suy ra số nguyên tử linh động là a*x*Na (Na là số avogađrô)

2. do nhóm ankyl đẩy e, CH3CH2- đẩy mạnh hơn CH3 nên cặp e góp chung O-H bị lệch về H, khiến cho lk H trong CH3CH2OH kémlinh động hơn trong Ch3OH

B

bichngoc114f

Sự linh động của hydro là thể hiện tính axit thế nên pu với Na được gọi là pu chứng minh tính bazo vì Na có tính Bazo mạnh
Ko phải là dùng số mol để chứng minh độ linh động của H đâu
Cũng vì thế nên khi chứng minh độ linh động của H ở phenol mạnh hơn độ linh động của h của rượu người ta chứng minh bằng pu phenol+NaOH
vì tinh bazo của Na manh hơn NaOH mà rượu lại ko pu được với NaOH chỉ pu được vơi Na thôi nên tính axit của phenol>rượu suy ra độ linh động cũng thế
cái đó mới giải thích độ linh động chứ ko phải là số mol

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom