sự b toàn năng lượng trong các hiện tg cơ và nhiệt

T

tryfighting

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

mình có 1 vài câu hỏi , mình có tl nhg chưa chính xác cho lắm
mong các bạn cho mình câu trả lời chính xác
:D
1) Tại sao khi cưa thép người ta lại cho một dòng nước nhỏ chảy liên tục vào chỗ cưa? ở đây đã có sự chuyển hoá và truyền năng lượng nào xảy ra?
2) tại sao gạo lấy từ cối giã hoặc cối xay ra để nóng?
3) Khi kéo đi kéo lại sợi dây uốn quanh một ống nhôm đựng nước nút kín . Người ta thấy nước nóng lên rồi sôi, hơi nước đẩy nút bật ra cùng với 1 lớp hơi nước trắng do các hạt nước nhỏ tạo thành. Hỏi trong thí nghiệm trên đã có sự chuyêể hoá và truyền năng lượng nào xảy ra trong các quá trình sau:
a) kéo đi kéo lại sợi dây
b) nước nóng lên
c) hơi nước làm bật nút ra
d) hơi nước ngưng tụ thành các giọt nước nhỏ
4) Tìm các ví dụ về sự biểu hiện của định luật bảo toàn và chuyển hoá năng lượng trong các hiện tượng cơ và nhiệt học
5) lấy VD về sự truyền cơ năng , nhiệt năng từ vật này sang vật khác; sự chuyển hoá giữa các dạng của cơ năng cũng như nhiệt năng và cơ năng
CÁM ƠN CÁC BẠN TRƯỚC NHÉ!:)

H

hieut2bh

mình có 1 vài câu hỏi , mình có tl nhg chưa chính xác cho lắm
mong các bạn cho mình câu trả lời chính xác
:D
1) Tại sao khi cưa thép người ta lại cho một dòng nước nhỏ chảy liên tục vào chỗ cưa? ở đây đã có sự chuyển hoá và truyền năng lượng nào xảy ra?
2) tại sao gạo lấy từ cối giã hoặc cối xay ra để nóng?
3) Khi kéo đi kéo lại sợi dây uốn quanh một ống nhôm đựng nước nút kín . Người ta thấy nước nóng lên rồi sôi, hơi nước đẩy nút bật ra cùng với 1 lớp hơi nước trắng do các hạt nước nhỏ tạo thành. Hỏi trong thí nghiệm trên đã có sự chuyêể hoá và truyền năng lượng nào xảy ra trong các quá trình sau:
a) kéo đi kéo lại sợi dây
b) nước nóng lên
c) hơi nước làm bật nút ra
d) hơi nước ngưng tụ thành các giọt nước nhỏ
4) Tìm các ví dụ về sự biểu hiện của định luật bảo toàn và chuyển hoá năng lượng trong các hiện tượng cơ và nhiệt học
5) lấy VD về sự truyền cơ năng , nhiệt năng từ vật này sang vật khác; sự chuyển hoá giữa các dạng của cơ năng cũng như nhiệt năng và cơ năng
CÁM ƠN CÁC BẠN TRƯỚC NHÉ!:)
1/ khi cưa thì cơ năng của bàn tay ta chuyển hoá thành nhiệt năng chuyền cho miếng thép khi đó ta phải cho nước vào chỗ dãnh cưa nhiệt độ miếng thép hạ xuống để khi cưa song ko cần đợi một thời gian miếng thép nguội đi.
2/động năng từ tay ta đã chuyển hoá thành nhiệt năng như con lắc ở sgk
3/ kéo đi kéo lại sợi dây uốn quanh một ống nhôm thì chỉ làm cho ống nhôm nóng nên thui vì động năng từ cánh tay ta rất nhỏ khi ma sát dây với ống nhôm thì chuyển hoá từ động năng thành nhiệt năng làm ống nhôm nóng nên và nước trong ống cũng nóng lên . Từ đó ta có :
-kéo đi kéo lại sợi dây là chuyển hoá từ động năng sang nhiệt năng
-hơi nước làm bật nút chuyển hoá từ nhiệt năng sang động năng
còn lại:
-nước nóng nên là sự dẫn nhiệt
-hơi nước ngưng tụ là sự ngưng tụ khi nhiệt độ giảm từ nóng xuống lạnh làm cho khoảng cách giữa phân tử nước giảm xuống dần dần sít vào nhau .
4/ ví dụ thì trong sgk có nhìu tự tìm hỉu cũng được bạn ạ

Top Bottom