Vật lí 12 Sóng cơ

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Dạ cho em hỏi bài này ạ: Một sóng cơ truyền dọc theo một sợi dây đàn hồi rất dài với biên độ 8mm. Tại một thời điểm, hai phần tử trên dây cùng Iệch khỏi vị trí cân bằng 4mm, chuyển động ngược chiều và cách nhau một khoảng ngắn nhất là 8cm (tính theo phương truyền sóng). Tỉ số của tốc độ dao động cực đại của một phần tử trên dây với tốc độ truyền sống gần giá trị nào nhất sau đây?
D. 0,157. 3 C. 0,314. B. 0,105. A. 0,209
Em đang thắc mắc tại em làm ra 2 trường hợp là ngược pha và lệch pha π/3 cho hai đáp án là 0.314 và 0,157 ạ.
Em cảm ơn.

• Like
Reactions: Hoàng Long AZ

Hoàng Long AZ

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
17 Tháng mười hai 2017
2,553
3,576
564
▶️ Hocmai Forum ◀️
Dạ cho em hỏi bài này ạ: Một sóng cơ truyền dọc theo một sợi dây đàn hồi rất dài với biên độ 8mm. Tại một thời điểm, hai phần tử trên dây cùng Iệch khỏi vị trí cân bằng 4mm, chuyển động ngược chiều và cách nhau một khoảng ngắn nhất là 8cm (tính theo phương truyền sóng). Tỉ số của tốc độ dao động cực đại của một phần tử trên dây với tốc độ truyền sống gần giá trị nào nhất sau đây?
D. 0,157. 3 C. 0,314. B. 0,105. A. 0,209
Em đang thắc mắc tại em làm ra 2 trường hợp là ngược pha và lệch pha π/3 cho hai đáp án là 0.314 và 0,157 ạ.
Em cảm ơn.
boywwalkman
Bạn nhầm một chút rồi nè
Giả sử 2 điểm đó là [imath]A,B[/imath]. Nếu [imath]A[/imath] ở vị trí [imath]\dfrac{\pi}{3}[/imath] như hình thì [imath]B[/imath] có thể ở [imath]2[/imath] vị trí [imath]B_1,B_2[/imath]
- Nếu [imath]B[/imath] ở [imath]B_1[/imath] thì tính ra [imath]0,314[/imath] như bạn nhé
-Nếu [imath]B[/imath] ở [imath]B_2[/imath] thì độ lệch pha giữa hai điểm là [imath]\dfrac{2\pi}{3}[/imath] mà bạn, nên kết quả là [imath]1,88[/imath] nên loại nhé.
Vậy chọn [imath]C[/imath].

Chúc bạn học tốt!
------
Xem thêm: Tất tần tật về dao động điều hòa

Top Bottom