Vật lí 11 So sánh khoảng cách tới ảnh và thực tế

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
466
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Dạ cho em thắc mắc câu này ạ:
Một người nhìn hòn sỏi nằm dưới đáy bể chứa nưucó theo phương vuông góc với mặt nước yên tĩnh. Khoảng cách từ hòn sỏi đến mặt nước là [tex]d_{1}[/tex] , khoảng cách từ ảnh của hòn sỏi đến mặt nước là [tex]d_{2}[/tex], khi đó ta có
A. d2<d1
B. d2>d1
C. d2=d1
D. d2 có thể lớn hơn hoặc nhỏ hơn d1 nhưng không thể nhỏ hơn
Em thấy nếu nhìn trực diện một cách vuông góc thì ánh sáng sẽ truyền thẳng, nhưng nếu chỉ lệch một chút thôi là sẽ có ảnh ảo nên em đang phân vân A và C ạ.
Em cảm ơn.

• Like
Reactions: Elishuchi

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
Một người nhìn hòn sỏi nằm dưới đáy bể chứa nưucó theo phương vuông góc với mặt nước yên tĩnh. Khoảng cách từ hòn sỏi đến mặt nước là [tex]d_{1}[/tex] , khoảng cách từ ảnh của hòn sỏi đến mặt nước là [tex]d_{2}[/tex], khi đó ta có
A. d2<d1
B. d2>d1
C. d2=d1
Em thấy nếu nhìn trực diện một cách vuông góc thì ánh sáng sẽ truyền thẳng, nhưng nếu chỉ lệch một chút thôi là sẽ có ảnh ảo nên em đang phân vân A và C ạ.
Em cảm ơn.
đáp án A
Em tham khảo hình:
Chúc em học tốt!
Em có thể tham khảo thêm tại Đây về đề thi THPTQG môn Lí

• Like
Reactions: boywwalkman

Deathheart

Cựu TMod Vật Lí
Thành viên
18 Tháng năm 2018
1,535
2,868
411
Quảng Trị
THPT Đông Hà
A. d2<d1
B. d2>d1
C. d2=d1
Em cảm ơn.
Đề đã cho là vuông góc thì đừng để nó lệch, còn thực tế khác với lý thuyết là điều hiển nhiên thôi.

Bạn còn chưa hiểu phần nào không? Nếu có, hãy cho mình biết để hỗ trợ thêm nhé.
Ghé qua Thiên đường kiến thức để thêm nhiều tài liệu học tập nha :D
Đừng quên ôn bài tại Ôn bài đêm khuya nhé

Top Bottom