số phản ứng là bao nhiu??

C

cocogem

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người xem lại hộ em:
1,Các chất sau phản ứng với nhau từng đôi 1:NaHSO4,BaCl2,NaOH,NaHCO3.Hỏi có bao nhiu pư xảy ra?
A:3
B:4
C:5
D:6
Tiện đây cho hỏi lun là NaHSO4 có làm quỳ đổi màu tím hem??
2,Cho các dd sau lần lượt td với nhau từng đôi 1:NH3,NH4Cl,NaOH,C6H5-NH3Cl,(CH3)2NH.Số pư xảy ra là bao nhiu:
A:3
B:4
C:5
D:6
Các pác nhớ nói rõ hộ em là có những cặp nèo pư nhá, hok em hok bít đc!
3.Số đồng phân có công thức phân tử C2H7O2N,td được với dd HCl tạo ra muối và axit,td với dd NaOH tạo ra muối và bazo là:
A:1
B:2
C:3
D:4
Chả hỉu sao câu nỳ em ra mỗi 1 chất là CH3COONH4,ko nhớ thêm đc cái nèo hết mà đáp and lại là 2 cơ!~_~

J

jihad

1 A
2 A
p/u là
NH4Cl+NaOH=NaCl+NH3+H2O
C6H5-NH3Cl+NaOH=NaCl+C6H5NH2+H2O
C6H5-NH3Cl+NH3=NH4Cl+C6H5-NH2
C6H5-NH3Cl+(CH3)2NH=(CH3)2NH2Cl+C6H5-NH2

C

cocogem

hic,em cũng làm thía.. nhưng mờ tình hình đáp án nó ra là ...1B,2C cơ pác ạ.
E cũng chả hỉu sao nó ra lắm thế nữa.Sách nì của pác Đào Hữu Vinh chỉ có đáp án, hok có lời giải nên hok bít thiếu cái rì nữa,(mấy câu khác vẫn đúng mờ)?

A

anztuan

cocogem said:
Tiện cho em hỏi lun BaCl2 ko td với NaHSO4 với cả NaHCO3 đúng hok??
Mình nghĩ là kó phản ứng bạn jề đóa oai
Đây là một trong các dạng kử phản ứng trao đổi mè : Muối + Muối ~~~> 2 Muối mới ( Điều kiện một trong hai , hoặc cả hai muối mới phải kó kết tủa ) ( đây chỉ là ý kiến riêng thoai nha )

V

vipduongonline

Cấu; B-4 gồm NaHSO4 với tất cả các chất khác, NaOH với NaHCO3 (BaCl2 không phản ứng với NaHCO3 vì BaHCO3 tan, và HCO3- điện li yếu)

C

cocogem

Ủa vậy là NaHSO4 t/d với BaCl ạ?...Vì HSO4- điện ly mạnh???Pác cho e cái pt với?
Mà sao pác ko giải nốt hộ em câu 2 với câu 3 với hjxhjx :((

V

vipduongonline

Câu 2 và 3 từ từ đã
câu 1: BaSO4 kết tủa bạn à (không biết nhầm không, nhầm thì đùng chửi tui nghe)

V

vipduongonline

NaCl+BaSO4+HCL viết phương trình iong thấy ngay.
Mà jihad ơi mấy phản ứng của amin trong câu 2 bạn nói cơ chế cho mình được không. Chưa gặp bao giờ

C

cocogem

2 cái này....ko pư với nhau mà? Tui nghĩ là giả sử đun nóng thì cũng chỉ có pư NaHCO3 bị nhiệt phân thui,đúng hem???

C

cocogem

Câu 3 em tìm đc chất còn lại rùi mọi người ạ,là HCOOCH3NH3.
Còn mỗi câu 2 là hem bít tai sao ra nhìu thế thui,mọi người giúp em đi!T_T

A

anztuan

Thật ra là như thế này
Các muối như BaHSO4 , NaHSO4 ... là các muối kủa axit mạnh nên các muối này tác dụng với muối thì giống với phản ứng giữa axit và muối

2NaHSO4 + BaCl2 -------> Na2SO4 + BaSO4 + 2HCl

N

neos

Câu 2: 5 phản ứng, cứ cái nào tạo được bazơ yếu hơn thì viết ra
Câu 3: 2 chất: HCOONH3CH3 (sản phẩm phản ứng amin với axit fomic)

Top Bottom