[sỐ 3] Chuyên mục GÓC CUỘC SỐNG

D

doigiaythuytinh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cuộc sống gắn với những đợt sóng ố ạt xô bồ.

Gió mưa, bão táp làm nên bức tường to lớn cản trở bước tiến của con người

Bạn có tin rằng niềm tin, sự nỗ lực sẽ giúp con người vượt qua những khó khăn ấy?

Niềm tin mang cho bạn sức mạnh, tạo cho bạn chất thép và chân lí sống mãnh liệt

Nhưng niềm tin, khi vỡ vụn, có thể để lại cho bạn những vết cắt đau nhói - khó có thể hàn gắn

>>> Chủ đề số tới: NIỀM TIN:M012:
f_248445.file

Có những lúc bạn cảm thấy thật buồn,và chán nản.Nhưng rồi những con người có niềm tin có ý chí sẽ vượt qua tất cả.

CÂU CHUYỆN VỀ NIỀM TIN

Đẹp quá..! Biển thật đẹp ..

Cô bé tung tăng với đôi chân trần trên bờ cát mịn màng ấy. Cô yêu biển, và cô biết biển cũng rất yêu cô.

Năm học nào cô bé cũng cố gắng để có 1 kết quả học tập tốt. Đi biển là 1 phần thưởng mà Ba mẹ cô dành cho cô vào mỗi mùa hè.

Mọi người tới biển là để được lao mình theo những con sóng. Còn cô bé, cô bé tới biển là chỉ để được ngắm biển và nhỏ những tòa lâu đài bằng cát, những tòa lâu đài mà cô đã thấy trong các câu chuyện cổ tích.

Chọn cho mình 1 nơi ít người , cô bé bắt đầu công việc yêu thích của mình 1 cách chăm chú. Mọi thứ xung quanh cứ dường như không tồn tại.

Tòa lâu đài dần được hình thành trong sự thích thú của cô bé. Khi những giọt cát cuối cùng được nhỏ xuống, cũng là lúc 1 cơn sóng vô tình trào lên cuốn phăng đi tòa lâu đài của cô và để lại 1 bãi cát phẳng lặng.

Cô bé khóc! Cô không biết tại sao mình khóc ? khóc vì buồn, khóc vì tiếc ? hay khóc vì cái gì khác ? Cô không biết, chỉ biết nước mắt cứ lăn dài trên gò má cô bé.

Này cháu bé.!

Cô ngước lên nhìn, thấy 1 Bác “người lạ” khoảng ngoài 50 tuổi đang ngồi xuống bên cạnh cô bé. Bác ấy nói :

Cháu nhỏ lâu đài bằng cát thật đẹp, nhưng thật tiếc phải không cháu.

Cháu ah ! sau này lớn lên cháu sẽ hiểu cuộc sống là như vậy đó, cuộc sống như những cơn sóng vô tình, nó có thể làm cho người ta hạnh phúc, nhưng cũng có thể làm cho ta đau đớn đến tột cùng…

Cháu hãy nhớ, đừng bao giờ đặt hết niềm tin vào 1 điều gì đó, chỉ nên tin vừa đủ, và hãy giữ lại cho mình 1 chút niềm tin để nếu bị thấy vọng, cháu sẽ không gục ngã…

Năm đó cô bé học lớp 7, tức là cô bé 14 tuổi, 14 tuổi thì làm sao cô bé có thể hiểu được lời Bác ấy nói.!

Sau này lớn lên, ra ngoài cuộc sống cô bé mới thực sự hiểu được những điều ngày xưa Bác “người lạ” nói.

Cô chân thành, cô nhiệt tình…với tất cả, nhưng chính con người lại làm cô ngã..Cô cứ ngã, đứng dậy, rồi lại ngã… Cô đau.! Đúng vậy, cô đau nhưng cô không sợ. Cô hiểu những điều Bác “người lạ” nói nhưng cô không thể làm theo bởi vì cô tin, cô tin rằng cuộc sống sẽ còn rất nhiều người giống như cô.

Hãy cho đi những gì mình muốn nhận. Một ngày nào đó bạn sẽ nhận được những điều tốt đẹp mà bạn đã cho đi.! Cô luôn sống như vây.

(Sưu tầm)

:M045:Suy nghĩ của bạn sau khi đọc câu chuyện đó?
:M09:Bạn nghĩ gì về niềm tin? Đã bao giờ bạn đặt trọn niềm tin và bị phản bội?

Đó là nội dung của số tới: 20h thứ 7 (ko thể onl sớm hơn :(()

Tất nhiên là không thể thiếu những vị khách mời bí mật >>> Tha hồ mà đoán :))

:M02:Chờ nhá :”>

Tạm lock píc - Hẹn 20h thứ 7 :)

D

doigiaythuytinh

Có rất nhiều lời lẽ để gọi tên NIỀM TIN.

Nhưng tớ tin rằng, với mỗi người, niềm tin lại mang một ý nghĩa riêng với những câu chuyện đáng nhớ​

Tại sao bạn không cùng chia sẻ với mọi người những suy nghĩ của mình về chủ đề của số lần này: NIỀM TIN

Nhưng niềm tin, khi vỡ vụn, có thể để lại cho bạn những vết cắt đau nhói - khó có thể hàn gắn

[YOUTUBE]Vvog9XW3nSU&feature=related[/YOUTUBE]​

D

doigiaythuytinh

Có những lúc bạn cảm thấy thật buồn,và chán nản.Nhưng rồi những con người có niềm tin có ý chí sẽ vượt qua tất cả.

CÂU CHUYỆN VỀ NIỀM TIN

Cô bé tung tăng với đôi chân trần trên bờ cát mịn màng ấy. Cô yêu biển, và cô biết biển cũng rất yêu cô.

Năm học nào cô bé cũng cố gắng để có 1 kết quả học tập tốt. Đi biển là 1 phần thưởng mà Ba mẹ cô dành cho cô vào mỗi mùa hè.

Mọi người tới biển là để được lao mình theo những con sóng. Còn cô bé, cô bé tới biển là chỉ để được ngắm biển và nhỏ những tòa lâu đài bằng cát, những tòa lâu đài mà cô đã thấy trong các câu chuyện cổ tích.

Chọn cho mình 1 nơi ít người , cô bé bắt đầu công việc yêu thích của mình 1 cách chăm chú. Mọi thứ xung quanh cứ dường như không tồn tại.

Tòa lâu đài dần được hình thành trong sự thích thú của cô bé. Khi những giọt cát cuối cùng được nhỏ xuống, cũng là lúc 1 cơn sóng vô tình trào lên cuốn phăng đi tòa lâu đài của cô và để lại 1 bãi cát phẳng lặng.

Cô bé khóc! Cô không biết tại sao mình khóc ? khóc vì buồn, khóc vì tiếc ? hay khóc vì cái gì khác ? Cô không biết, chỉ biết nước mắt cứ lăn dài trên gò má cô bé.

Này cháu bé.!

Cô ngước lên nhìn, thấy 1 Bác “người lạ” khoảng ngoài 50 tuổi đang ngồi xuống bên cạnh cô bé. Bác ấy nói :

Cháu ah ! sau này lớn lên cháu sẽ hiểu cuộc sống là như vậy đó, cuộc sống như những cơn sóng vô tình, nó có thể làm cho người ta hạnh phúc, nhưng cũng có thể làm cho ta đau đớn đến tột cùng…

Cháu hãy nhớ, đừng bao giờ đặt hết niềm tin vào 1 điều gì đó, chỉ nên tin vừa đủ, và hãy giữ lại cho mình 1 chút niềm tin để nếu bị thấy vọng, cháu sẽ không gục ngã…

Năm đó cô bé học lớp 7, tức là cô bé 14 tuổi, 14 tuổi thì làm sao cô bé có thể hiểu được lời Bác ấy nói.!

Sau này lớn lên, ra ngoài cuộc sống cô bé mới thực sự hiểu được những điều ngày xưa Bác “người lạ” nói.

Cô chân thành, cô nhiệt tình…với tất cả, nhưng chính con người lại làm cô ngã..Cô cứ ngã, đứng dậy, rồi lại ngã… Cô đau.! Đúng vậy, cô đau nhưng cô không sợ. Cô hiểu những điều Bác “người lạ” nói nhưng cô không thể làm theo bởi vì cô tin, cô tin rằng cuộc sống sẽ còn rất nhiều người giống như cô.

Hãy cho đi những gì mình muốn nhận. Một ngày nào đó bạn sẽ nhận được những điều tốt đẹp mà bạn đã cho đi.! Cô luôn sống như vây.

(Sưu tầm)

D

doigiaythuytinh

Sau đây là các vị khách mời ;;)

MS 01:

Tình huống:
Chị ơi. Tình cờ em phát hiện ra mẹ em đang ngoại tình với một người đàn ông khác. Em rất giận và ghét mẹ. Vì mẹ em chỉ ở nhà lo việc nội trợ còn bố thì phải vất vả ở công trường (bố em là công nhân). Em thấy rất thương bố - Em khinh thường mẹ em. Nhưng em phải làm sao đây hả chị? Em không muốn gia đình em tan vỡ, em rất thương bố. Em cứ bị ám ảnh về chuyện một ngày nào đó mẹ em sẽ đi theo một người đàn ông khác. Em thật sự ko biết nên làm thế nào

Cách giải quyết của 01:

Theo mình, đối với trường hợp này, bạn không nên tuyệt vọng mà hãy tìm cách để giữ tình cảm của mẹ bạn với bố bạn. Hãy tìm cách để mẹ bạn ít ra ngoài, dành thời gian cho gia đình, đó là cách gợi lại những hình ảnh một gia đình hạnh phúc trước kia. Bạn hãy cố gắng và đừng tuyệt vọng. Hãy giúp tự giúp gia đình của bạn và cho cả người bố làm việc vất vả cả ngày như thế, vì vậy bạn đừng để bố bạn biết và tìm cách tiếp thêm động lực cho bạn và cả bố. Hoặc bạn hãy cùng bố giữ lại hạnh phúc trước kia. Đừng ghét mẹ bạn , chắc bà ấy chị hơn mất hướng đi, hạnh phúc gia đình sẽ về lại trong gia đình bạn. Hy vọng và mãi hy vọng ... Cố lên bạn nhé! ...

__

MS 02:

Tình huống:
Mình đang học lớp 10. Từ khi vào cấp 3, mình phải học trong một lớp hoàn toàn xa lạ. Mình lại là người nhút nhát nên chẳng có bạn bè. Nhưng từ khi mình chuyển đến chỗ ngồi mới, có một bạn nữ rất tốt với mình. MÌnh cảm thấy rất vui vì cuối cùng cũng có người chịu chơi với mình, mình đã kể cho bạn ấy nghe nhiều tâm sự của mình. Nhưng hôm qua mình lại phát hiện ra bạn ấy là người giả dối, bạn ấy chỉ lợi dụng và rất coi thường mình.
Mình rất buồn, thất vọng và rất tức giận. Nhưng mình vẫn tỏ ra bình thường với bạn ấy. Vì mình không muốn lại phải tiếp tục cô độc một mình như trước đây. Mình làm thế có phải sai không?

Cách giải quyết của 02:

Mình không hiểu sao bạn lại cho rằng bạn của bạn giả dối. Bạn có gì để bạn ấy phải giả dối chứ, bạn nghĩ bạn ấy giả dối vì mục đích gì?

Tình bạn phải dựa trên sự chân thành và tin cậy bạn à. Nếu mà bạn không có niềm tin vào bạn ấy thì mãi mãi bạn sẽ không có 1 tình bạn, sớm muộn gì bạn cũng mất người bạn ấy thôi. Bạn đang tỏ ra bình thường trong khi bạn nghĩ bạn ấy giả dối tức bạn cũng đang là người giả dối đấy.
Mình có 1 câu hỏi cho bạn nữa là : Bạn có hiểu bạn ấy đang nghĩ gì không? Đã bao giờ bạn làm bạn ấy vui chưa?

MS 03:

Em có 1 cậu bạn, quen qua HM này.dù mới chỉ quen nhau đc 1 hơn 1 tháng, nhưng thực sự, bây giờ.Nhiều lúc, em coi c ấy như chính c bạn thân nhất mà năm nay đang học ở xa của mình.Vì năm nay e phải chuyển trường, xa những người bạn thân nhất của mình, nên nhiều lúc có chuyện cũng chẳng bik tâm sự cùng ai.Nhưng thời gian vừa rùi, ko hiểu sao, em có thể dễ dang tâm sự mọi chuyện với cậu bạn này, kể cả những chuyện riêng tư trng gia đình mà em ko kể với ai.Em thực sự coi cậu ấy là 1 người bạn thực sự.Thế nhưng, tối nay, cậu ấy đã làm em buồn.Chỉ là 1 câu nói đùa vô tình của em thui, vậy mà cậu ấy......... .Dù bik, lúc mới đầu, em làm quen với cậu ấy, cũng vì thik cái sự thẳng thắn của cậu ấy.Dù bik cậu ấy là 1 người rất nóng tính, thế nhưng hum nay thì em lại thấy ghét cái sự nóng tính và thẳng tính ấy của cậu ấy.Em chỉ vô tình đùa 1 chút thui, thực sự em thấy có quá đáng chỗ nào?vậy mà cậu ấy lại nói
........:ăn nói kiểu gì đấy
......... 5/7/2011 9:46:10 PM): 1 câu đùa thật bẩn thủy
.......... 5/7/2011 9:46:13 PM): thỉu
"Mấy lời nói đó, có thể mọi người sẽ cảm thấy bt, nhưng nó đã thực sự làm động đến tự ái của 1 đứa con gái như em.Có thể đối với cậu ấy cõ lẽ cũng chẳng coi em là 1 người bạn thân .Nhưng với em, vì coi cậu ấy là người bạn thực sự, nên em thấy buồn và thất vọng khi nghe cậu ấy nói vậy.Em ko muốn cãi nhau nên đã bye và out luôn.Nhưng em bik, với tính cách của bạn mình, nếu em cứ giận 1 mình và k nói j, mãi mãi cậu ấy cũng sẽ chẳng nói j với em nữa.Em ko muốn, ko muốn như vậy chút nào, dù cậu ấy ko nghĩ vậy nhưng với em, cậu ấy vẫn là 1 người bạn thân thực sự, và EM KO MUỐN MẤT NGƯỜI BẠN THÂN NÀY.Nhưng em vẫn rất bực và ko muốn nói chuyện.Em phải làm sao đây?

Cách giải quyết của 03:

Thật sự rất khó để tìm thấy một người mà ta có thể tâm sự tất cả mọi chuyện buồn vui, nên chị mong rằng em có thể “chủ động” làm hòa trước. Khi mà 2 em đã làm lành, mọi chuyện nghe vẻ “ổn” rồi, thì em hãy nói chuyện thẳng thắn_nghiêm túc, nói những suy nghĩ của mình, hãy thể hiện một cách chân thành nhất rằng “em luôn coi cậu bạn kia là bạn thân, mãi mãi, một tình bạn chân chính” . Chị tin rằng, cậu bạn kia sẽ nhận ra “lỗi sai” của mình, bớt nóng tính hơn chẳng hạn....và có thể 2 người còn thân với nhau hơn cả bây giờ. Em biết không, trong tình bạn quan trọng nhất là sự thẳng thắn, chứ cứ nói quý nhau, thân nhau, nhưng khi nhìn thấy bạn sai mà cứ “lờ” đi, thì đó có phải là bạn tốt? Không, đó là đang hại bạn, chính vì thế chị tin rằng em sẽ có sự lựa chọn “sáng suốt”. Chị muốn nói với em rằng, thật sự “rất khó, rất khó để có thể tìm thấy một người khiến cho ta có được cảm giác tin tưởng”. Nên chị hy vọng rằng em sẽ bỏ qua “lòng tự ái” để nắm giữ thật chặt tình bạn của mình. Đừng để khi tuột khỏi tầm tay rồi, khi đó mới hối hận. Nhưng hối hận thì có làm được gì? Mọi chuyện có trở về được như cũ đâu. Em có tin vào TÌNH BẠN CHÂN CHÍNH không? Chị thì tin

P/S: Ai đang đọc lời chúc này là một người rất đặc biệt trong trái tim tôi, vì thế, hãy tự hào rằng, mỗi sáng khi bạn thức dậy vẫn có tôi đang nghĩ đến bạn. Tự tin vs chính mình rằng dù bạn không cao nhưng vẫn có tôi đang ngước nhìn bạn. Bạn ơi tôi đủ tự tin để nói cho bạn biết rằng bạn quan trọng và hoàn hảo trong mắt tôi như thế nào! We Are Friends….

D

doigiaythuytinh

Gợi ý ;;)
- duynhan1
- lananh_vy_vp
- tomcangxanh
- doigiaythuytinh
- diep_2802
- tomcangxanh
- anhvodoi94
- poro_poro
- girlbuon_10594
- thiensubinhminh123
- sonmoc
- rua_it

P

poro_poro

- duynhan1
- lananh_vy_vp
- tomcangxanh
- doigiaythuytinh
- diep_2802
- tomcangxanh
- anhvodoi94
- poro_poro
- girlbuon_10594
- thiensubinhminh123
- sonmoc
- rua_it
Tự ứng cử ... :))

G

girlbuon10594

Cuộc sống gắn với những đợt sóng ố ạt xô bồ.

Gió mưa, bão táp làm nên bức tường to lớn cản trở bước tiến của con người

Bạn có tin rằng niềm tin, sự nỗ lực sẽ giúp con người vượt qua những khó khăn ấy?

>>> Chủ đề số tới: NIỀM TIN:M012:
f_248445.file

CÂU CHUYỆN VỀ NIỀM TIN

Này cháu bé.!

(Sưu tầm)

:M09:Bạn nghĩ gì về niềm tin? Đã bao giờ bạn đặt trọn niềm tin và bị phản bội?

Đó là nội dung của số tới: 20h thứ 7 (ko thể onl sớm hơn :(()

Tất nhiên là không thể thiếu những vị khách mời bí mật >>> Tha hồ mà đoán :))

:M02:Chờ nhá :”>

Tạm lock píc - Hẹn 20h thứ 7 :)

Trước hết, cũng cảm ơn cậu, chủ đề tuần này rất hay:x Thưởng nè:-*:))
Đương nhiên rồi, khi mình quá tin tưởng vào một cái gì đó, khi mình đặt hết niềm tin vào một cái gì đó, nhưng kết quả nhận được không hề theo ý muốn, tất nhiên thật vọng khi đó càng nhiều, càng lớn đúng không;))
Nhưng trong cuộc sống hiện tại, nếu không có niềm tin, thì làm sao mình có đủ ý chí, làm sao mình có đủ quyết tâm đạt được mơ ước của mình. Vì chỉ khi có niềm tin mình mới "dám", mới đủ tự tin để theo đuổi, thực hiện ước mơ:) Đúng không?

H

hongnhung.97

:-o Sao lạ vậy ta? Cái tình huống cuối xưng chị - em :-?

Thôi lụi ah :">
1. poro_poro
2. sonmoc
3. Rua_it [:)), em là em nghi anh lắm cơ]

P.s Em xin lỗi anh Khánh ah ;)). Có gì mong anh chị thông cảm cho em vừa thi xong nên chọn lựa không chính xác :p

Suy nghĩ của bạn sau khi đọc câu chuyện đó?
Bạn nghĩ gì về niềm tin? Đã bao giờ bạn đặt trọn niềm tin và bị phản bội?
- Thấy bản thân em thiếu 1 thứ, 1 thứ thực quan trọng [cho em không nói thêm :p]
- Niềm tin? Em đang cần 1 niềm tin đủ để em có thể vượt qua mọi trở ngại.
Và chẳng biết có phải may mắn không khi bản thân em chưa từng đặt 1 niềm tin nào quá lớn để rồi hụt hẫng, hối hận hay cảm thấy như bị phản bội?

Last edited by a moderator:
D

doigiaythuytinh

Chưa ai đúng quá 1 :))

Nếu là khách mời, bạn sẽ giải quyết các tình huống đó như thế nào (3 tình huống ở trên ấy ;;))

B

bananamiss

MS 01:

Tình huống:

Chị ơi. Tình cờ em phát hiện ra mẹ em đang ngoại tình với một người đàn ông khác. Em rất giận và ghét mẹ. Vì mẹ em chỉ ở nhà lo việc nội trợ còn bố thì phải vất vả ở công trường (bố em là công nhân). Em thấy rất thương bố - Em khinh thường mẹ em. Nhưng em phải làm sao đây hả chị? Em không muốn gia đình em tan vỡ, em rất thương bố. Em cứ bị ám ảnh về chuyện một ngày nào đó mẹ em sẽ đi theo một người đàn ông khác. Em thật sự ko biết nên làm thế nào

nếu tớ là khách mời ^^

trước hết
nếu tớ là em đó, tớ sẽ ko thể chấp nhận, sẽ rất ghét mẹ
tớ sẽ kể với bố ( bố vất vả làm công nhân cho mẹ sung sướng ~~~> vậy mà mẹ ...)
mẹ đi ngoại tình, đi yêu người khác, tức là ko thương bố con tớ nữa
Hãy tìm cách để mẹ bạn ít ra ngoài
~~> dùng cách này ngộ nhỡ đâu mẹ càng ham ra ngoài thì sao
ko kể với bố thì giống như tớ với mẹ đang lừa dối bố
mà nếu mẹ đã sai lầm như vậy thì tớ chẳng có chút niềm tin gì vào mẹ
~~> tớ sẽ khuyên em kia nó cho bố biết ( thế thì giống kiểu đi phá nhà người ta nhưng theo tớ, nói vẫn hơn ~~> chắc sớm muộn gì bố cũng biết thôi)

p/s: tớ có tàn nhẫn ???

Last edited by a moderator:
P

poro_poro

nếu tớ là khách mời ^^

trước hết
~~> tớ sẽ khuyên em kia nó cho bố biết ( thế thì giống kiểu đi phá nhà người ta nhưng theo tớ, nói vẫn hơn ~~> chắc sớm muộn gì bố cũng biết thôi)

Bạn à ... đây là một vấn đề nhạy cảm... nếu bạn ghét mẹ thì chả giải quyết đc gì ... và khi gia đình tan nát ... có lẽ sẽ có người đau khổ ( cả bạn ấy và bố ) để lúc ấy thì sẽ có nhiều hậu quả nên con người thì nên biết cách vượt qua, nín kéo người mẹ là cách hiệu quả nhất ... :D

H

hoa_giot_tuyet

2 nam thì bik ùi

nhưng nữ là ai đây :-s

gợi ý típ đê

mà đáp án e đúng k ;;)

G

girlbuon10594

nếu tớ là khách mời ^^

trước hết

Có ai đã từng nghe
" Cha chết thì được ăn cơm cá....Mẹ chết thì nhặt lá đầu đường "

Mọi người có hiểu câu nói này không?
Nếu theo tớ, thì cậu có ...."thành kiến" vs mẹ, ngoài đời thực của cậu ấy
Có thể cậu không "thích" mẹ, nhưng người mẹ nào chẳng thương con
" Con đi đâu, con về đâu. Cuộc đời của mẹ là câu trả lời "

Còn trong tình huống của em này đưa ra, có thể là có hỉu lầm gì chăng, vì đôi khi những gì ta chứng kiến bằng mắt lại không phải là sự thực, lại không phải như những gì ta thấy, có thể lắm chứ. Sao ta không tìm hiểu rõ mọi chuyện rồi hãng nói, cẩn thận hơn tốt chứ?

Top Bottom