SJnh học thj` dzoo ne`

S

shinichi5692

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong 1 bình thủy tinh có chưa 1000 vi khuẩn E.coli ( bình kín hoàn toàn tuyệt đối). Lúc đầu
trong bình có đủ dinh dưỡng, không khí, điều kiện phát triển tốt để enzim sinh trưởng. biết rằng vi khuẩn E.Coli sinh sản 20 phút 1 lần. theo cấp số nhân N^2. N: là số lần sinh trưởng.
Hỏi: sau 5 ngày trong bình thủy tinh có bao nhiêu kon vi khuẩn E. Coli

L

longtony

Mình nghĩ cần đính chính lại đề này:
-Theo SGK thì E.coli ss 30 phút một lần, chứ không phải là 20'/lần.
-N là số lần sinh trưởng, thì số vi khuẩn sau N lần đó là 2^N, chứ không phải là N^2.
Nếu theo đề, có 1000 vi khuẩn và ss 20'/lần (tức 1h ss 3 lần), thì số vi khuẩn E.coli trong bình sau 5 ngày sẽ là một con số cực kì lớn:
= 1000.2^(5.24.3) = 1000.2^360
:(( ặc, máy tính casio không thể tính nổi.
Bạn xem mình có sai gì không?

S

shinichi5692

Tớ xin lỗi bạn. tớ có nhầm lẫn là :
số tế bào vi khuẩn sau thời gian nuôi là 2^N ^^!. cám ơn bạn nhắc nhở.
còn theo sgk lớp 10: vi khuẩn Escherichia coli (E.Coli) trong điều kiện thí nghiệm đầy đủ ở 40*C là 20 min. điều đó là chính xác chứ ko fải 30 min như ý kiến bạn đâu.
Tớ có một lưu ý là các bạn nên đọc kĩ đề, tránh nhầm lẫn vi` trong câu hỏi của tớ cũng có một phần là đố vui ( toán mẹo vặt). ^^1
Các bạn sớm giải nha

S

shinichi5692

N = No + 2^n.
N: số lượng tế bào sau thời gian nuôi (N)
n: số lần phân chia tế bào
No là số tế bào ban đầu

S

shinichi5692

nếu các bạn ko trả lời được thj` có thể để tớ giải nha! và ra câu đố khác

S

shinichi5692

để SHinichi giải luôn nha!
thực chất bài nj` rất dễ.
vj` trong bình thủy tinh kjn' vj thế sau vài ngày lượng chất độc do các vi khuẩn thải ra + việc thiếu chất dinh dưỡng làm cho các Vi khuẩn đj vào Pha suy vong. => sau 5 ngày số tế bào vi khuẩn sẽ là 0.
^^! dễ quá mà.(vj` đây là nuôi cấy ko liên tục ^^!)

Top Bottom