[Sinh8]phản xạ

M

magicalgirl

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

trả lời hộ tớ nhé cô giáo kt rồi :(
1, nêu một ví dụ về phản xạ và phân tích đường truyền xung thần kinh trong phản xạ đó
2, từ ví dụ đã nêu hãy phân tích đường đi của xug thần kinh trong phản xạ đó
( 2 câu này trong sách giáo khoa đó):D
~Chú ý tiêu đề
[Sinh8] + Tiêu đề

Last edited by a moderator:
L

linh72kute

Hai câu đó thì giống nhau cả thôi, mình có 2 ví dụ thế này nhé:
VD1: Khi chân ta dẫm phải tàn thuốc lá đang đỏ thì cơ quan thụ cảm ở chân là cơ quan cảm nhận đầu tiên sau đó theo nơron cảm giác truyền lên trung ương thần kinh tiếp nhận rồi nhờ các nơron trung gian lan truyền đến nơron li tâm truyền xung thần kinh đến cơ chân làm chân co lên.

VD2: Khi có ánh sáng mặt trời chiếu thẳng vào mắt ta thì cơ quan thụ cảm ở mắt là cơ quan cảm nhận đầu tiên sau đó theo nơron cảm giác truyền lên trung ương thần kinh tiếp nhận rồi nhờ các nơron trung gian lan truyền đến nơron li tâm truyền xung thần kinh đến mắt làm mắt ta nhắm lại.

Hai ví dụ của mình đó
Nếu bạn cảm thấy hay thì nhớ thanks mình nha

M

mogiun

hai câu đó giống nhau cả mà bạn. mình cũng có một ví dụ thế này nhé
khi tay ta chạm vào vật nóng lập tức cơ quan cảm thụ tiếp nhận kích thích và phát sinh xung thần kinh rồi theo dây hướng tâm về trung ương thần kinh, trung ương xử lý thông tin và truyền xung thần kinh theo dây li tâm đến cơ quan phản ứng để ta có phản ứng là rụt tay lại... đại khái vậy. chúc bạn vui vẻ nhé !

M

mogiun

Hai câu đó thì giống nhau cả thôi, mình có 2 ví dụ thế này nhé:
VD1: Khi chân ta dẫm phải tàn thuốc lá đang đỏ thì cơ quan thụ cảm ở chân là cơ quan cảm nhận đầu tiên sau đó theo nơron cảm giác truyền lên trung ương thần kinh tiếp nhận rồi nhờ các nơron trung gian lan truyền đến nơron li tâm truyền xung thần kinh đến cơ chân làm chân co lên.

VD2: Khi có ánh sáng mặt trời chiếu thẳng vào mắt ta thì cơ quan thụ cảm ở mắt là cơ quan cảm nhận đầu tiên sau đó theo nơron cảm giác truyền lên trung ương thần kinh tiếp nhận rồi nhờ các nơron trung gian lan truyền đến nơron li tâm truyền xung thần kinh đến mắt làm mắt ta nhắm lại.

Hai ví dụ của mình đó
Nếu bạn cảm thấy hay thì nhớ thanks mình nha

bạn ơi theo mình thấy thì nếu lấy ví dụ phải theo quy tắc vòng phản xạ chứ nhỉ ? còn đây các bộ phận là của cung phản xạ mà.

Top Bottom