Sinh viên mở quán

T

trung507

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

"Mình không sợ thất bại, chỉ sợ thất bại trước chính bản thân mình" là lời bộc bạch của bạn Nông Văn Hùng, SV lớp liên thông kỹ thuật khóa 5 Trường cao đẳng Phát thanh truyền hình 1 (Phủ Lý, Hà Nam).

Với khát vọng của tuổi trẻ dám nghĩ dám làm, anh đã tự mình mở ra Sinh Viên Quán. Tuy việc kinh doanh gặp nhiều khó khăn nhưng chưa bao giờ thấy sự nản lòng trên khuôn mặt điềm đạm nhưng đầy ý chí của chàng trai dân tộc Tày xứ Lạng Sơn.

Dám nghĩ dám làm

Là sinh viên nên Hùng thường lui tới các quán nước vỉa hè để cùng bạn bè trò chuyện tâm giao. Từ đó, anh chợt nghĩ tại sao mình không tự mở quán dành riêng cho các bạn SV nhỉ. Khi Hùng chia sẻ ý tưởng của mình với bạn bè thì chẳng ai đồng tình. Thậm chí có bạn còn nghĩ Hùng muốn chơi trội, là ngông cuồng bỏ tiền đi học những thứ ngu! Còn về phía gia đình, bố mẹ chỉ muốn Hùng tập trung vào học tập nên kịch liệt phản đối.

Tuy không được sự ủng hộ từ phía gia đình và bạn bè nhưng Hùng nghĩ là làm. Hùng đã lấy thẻ SV ra hiệu cầm đồ "cắm" được ba triệu rưỡi, đồng thời vay mượn thêm để lấy vốn mở quán. Anh thuê địa điểm tại đường Lê Lợi, mua sắm những vật dụng cần thiết và Sinh Viên Quán ra đời. Khi tôi tò mò hỏi lý do anh đặt tên quán như vậy, anh tâm sự: "Mình muốn đây là điểm đến cho các bạn SV trò chuyện, giao lưu học hỏi lẫn nhau". Cách bài trí, bày biện và thực đơn của quán mang đậm chất SV.

Khó khăn nhưng không nản lòng

Bước đầu việc kinh doanh của quán gặp rất nhiều khó khăn. Mặc dù anh đã phát tờ rơi tới tận tay các bạn SV nhưng do địa điểm quá xa trường học nên nhiều bạn ngại tới. Hùng thở dài: "Biết làm sao được? SV lấy đâu ra tiền mà thuê địa điểm gần trường chứ".

Nhiều người khuyên anh nên từ bỏ nhưng anh vẫn quyết tâm theo đuổi đến cùng. Dần dần có nhiều khách tới quán. Họ thấy thích không gian nơi đây và cảm nhận được sự vui vẻ, thân thiện của chủ quán nên trở thành khách quen. Còn bạn bè cũng đã hiểu và chung tay giúp đỡ anh. Khi có thời gian rảnh rỗi, họ tới quán giúp anh dọn dẹp và bưng bê. Và bây giờ quán đã dần đi vào hoạt động ổn định.

Nhiều người hỏi Hùng: "Đang là SV còn phụ thuộc vào bố mẹ mà anh đã dám tự mình mở quán kinh doanh. Anh không thấy mình quá liều lĩnh hay sao?". Anh mỉm cười bộc bạch thật ra khi nghĩ ra ý tưởng này anh đã suy nghĩ rất nhiều. Đã bao đêm anh trằn trọc không ngủ được. Anh đã đặt ra hai trường hợp, một là thành công, hai là thất bại và hậu quả của nó ra sao. Nhưng với khát vọng của tuổi trẻ luôn muốn thử thách chính mình, anh nói: "Mình không sợ thất bại trong kinh doanh, chỉ sợ thất bại trước chính bản thân mình".

Mục đích của anh khi mở quán không phải để kinh doanh. Anh mong muốn Sinh Viên Quán là điểm đến của các bạn trẻ để gặp gỡ giao lưu với nhau. Đồng thời khi làm chủ quán anh đã học hỏi giao tiếp xã hội, quản lý tài chính và điều hành kinh doanh. Anh bảo khi ra trường muốn tiếp tục theo đuổi công việc kinh doanh là lĩnh vực mà anh yêu thích. Và Sinh Viên Quán là bước khởi đầu cho anh học hỏi những kinh nghiệm và kỹ năng.

Tuy dồn nhiều tâm huyết vào đứa con tinh thần của mình nhưng Hùng vẫn cân bằng giữa việc học và kinh doanh. Có những đêm khách về muộn, anh thức thâu đêm để chuẩn bị cho bài kiểm tra sáng mai.

Ngoài thời gian lên giảng đường, anh dành hết thời gian còn lại cho Sinh Viên Quán nên khoảng thời gian riêng tư cho bản thân và bạn bè rất ít ỏi. Chính vì thế anh sợ nhất cảm giác cô đơn trống trải mỗi khi khách về hết chỉ còn một mình trong quán. Những khó khăn rồi cũng qua và Hùng ngày càng khẳng định chính mình.

Nguồn:( Tuổi Trẻ)

Top Bottom