Sinh sản ở thực vật

M

matrungduc10c2

Hì....hì....! Mình nói trước là giúp thôi nha chứ còn đúng sai thì ''hên xui'' đấy :)
Vai trò của động vật đối với thực vật trong ss và pt củng rất quan trọng đấy . Cụ thể là nếu đv giúp tv ss + pt thì tv sẽ cung cấp thức ăn + các chất dinh dưởng cần thiết cho 1 số loài động vật. (cái này là theo mình hiểu thui :) ).
Bạn có thể lây1 ví dụ về các loại cây mà khi thụ phấn hoặc phát tán các hạt giống (thông,các loại cây hạt kín...) thì chúng ko thể tự mình thực hiện được mà cấn có sự giúp đở của 1 số loài động vật ,cụ thể là con ONG ^^!,thấy nó bay bay... hoài...:)).
Mình thì ko biết tên các loại cây đó ,nhưng bạn có thể lên google tìm thử xem. Chúc baoson6193 thành công nha ^^!

B

baoson6193

cảm ơn bạn nha. nhưng mà cho mình hỏi thêm về mấy cái loài chim mà phát tán hạt cho cây đi kiểu gì ? Mình thấy người ta nói nhiều là bướm vs ong thụ phấn, còn có loài nó đem hạt đi đâu í ? có ai biết không ? ^^

M

matrungduc10c2

Hì...hì...! Câu này hơi ''chua'' đấy ^&^!,Theo mình thì các loài chim giúp cây phát tán được là do ''tình cờ'' :).Bạn thử nghỉ xem, khi 1 con chim nào đó nó có thức ăn là 1 loại quả của cây ,mà cái cay này thì nếu nó muốn phát tán hạt thì phải cần 1 lực rất mạnh tác động vào quả của nó => khi con chim này đến ăn thì nó sẻ mổ vào quả đó làm rơi các hạt xuống đất=> hạt đã được phát tán :) . Cái này theo mình thì 100% là do nhu cầu của con chim chứ ko có chủ ý của nó là phải giúp cây phát tán (chắc bạn củng nghỉ nhu mình he ^^! ).Đôi khi, ngoài các loài đông vật như bướm,chim,ong... thì môi trường củng đóng góp 1 phần quan trọng cho quá trình phát tán hạt của cây,ví dụ như :GIÓ, gió mạnh=>các hạt phấn của hoa sẽ bay đi để thụ phấn (các cây này phải cùng 1 vườn + 1 loại nha) và các quả có thể sẽ rụng (đối với cây hạt kín).Bạn hỏi là các loài đó nó đem hạt đi đâu àh? cái này mình chịu thua rùi, bạn thông cảm nha ^^!

H

hoctro_thaydo

cho tui gop y
cac loai dong vat khi an qua cua cac loai cay se thai hat cua cac loai cay do theo phan ra ngoai
mat khac dong vat lai di chuyen lien tuc nen no da vo tinh giai hat cac tren duong di cua no
doi voi chim cung co loai tuong tu giup cay phat tan hat nhu vay
con cac yeu to moi truong thi chi co cac hat giong co kick thuoc phu hop thhi moi co the di duoc xa thui

M

matrungduc10c2

Hì...hì..!Bạn hoctro_thaydo chắc học Sinh pro lắm hé ^^!.Nhưng bạn cho mình hỏi là nếu như loài động vật ăn các hạt rồi thải ra ngoài thì bạn có chắc chắn rằng các hạt ấy sẻ giử nguyên khả năng nảy mầm + phát triển bình thường như còn ở trên cây ko ?.Mong bạn giải giúp mình ^^!

M

mknoa12

theo mìh thấy thì hoctro_thaydo đúg đóa.

Vì theo 1 pr0gram mình xem trên chanel VTV2 thì có 1 số loại cây bbị động vật ăn quả mà trong quả đó có hạt.

những hạt này vào bụng động vật sẽ ko tiêu hóa d.c và bị đọng vật đào thải ra ngoài trên dg` di chuyển, và thế là cây đã phát tán hạt đi 1 quãng khá xa để nảy mầm + pt bìh thường

P

pekhoxnhe

mình cũng đồng ý vs ý kiến của bạn hoctro_thaydo. theo như matrungduc10c2 thì dù phán tán hạt của cây cũng ko thể đi xa đc bao nhiêu. theo mình nguyên nhân chủ yếu là do chim ăn quả sau đó thải wa phân. còn bạn hỏi liệu hạt có bị tiêu hoá hay ko thì bạn thử nuốt một hạt j đó nhỏ nhỏ rồi xem nó có ra ngoài ko??? chắc chắn là có, hơn nữa hệ tiêu hoá của người phát triển hơn chim nhìu lém bạn ạ

M

matrungduc10c2

Hì...hì..! Như vậy là sáng tỏ rùi. Thanks các bạn đã đóng góp cho topic này ^^!.Hay là co' bạn nào co' câu hỏi gì (dể thui nha) thì post lên để chúng ta cùng thảo luận nha...^^

S

stupid_secret

mình có câu này :nêu mối quan hệ giữa chu trình Crep với quá trình đồng hoá NH3 ?

Top Bottom