[Sinh học 8] Tại sao khi bị chấn thương.....

T

thuytien58

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Tại sao khi bị chấn thương sọ não thì bị liệt nữa người
Câu 2: Giải thích tại sao tuyến yên la tuyến wan trọng nhất
Giúp vs.tui cần gấp. Thanks mọi người trước

~~Chú ý tiêu đề: [Sinh học 8] + Tiêu đề
P/s: Đã sửa ^^

Last edited by a moderator:
D

donquanhao_ub

Tuyến yên là tuyến chủ đạo của cơ thể. Nó không chỉ tạo ra các hoócmôn cuả riêng nó, mà nó còn ảnh hưởng đến sự sản xuất của các tuyến khác. Tuyến yên được thấy ở đáy não. Nó được nối liền với cấu tạo dưới đồi kiểm soát nhiều mặt của cơ thể. Có nghĩa là các quy trình hoá học khác nhau mà chức năng là giữ cho mỗi bộ phận cơ thể con người hoạt động

P

paperflower

Theo mình thì chấn thương sọ não làm tích tụ máu ngoài màng cứng hoặc tích tụ dưới màng cứng,làm não không hoạt động đc...........
Cái này là mình tự nghĩ nên k chắc là đúng:D:D:D:DCó gì bổ sung thêm nha:):):)
[MUSIC][/MUSIC]

Last edited by a moderator:
C

cobe_mongmo_000

[ sinh hoc 8]

1. Khi bị chấn thương bị liệt nửa người vì não bộ bị tỏn thương một nửa (một bán cầu não)\Rightarrow ben còn lại van hoạt động nên nủa thân kia khoong bị ảnh hưởng:D:D:D
(mình chỉ đoán mò thôi à!!!!!!!!:-SS:-SS)

V

vuduyhungchuot

Câu 1 của bạn nói không rõ lắm. Phải là tổn thương não kiểu gì chứ. Nhưng nếu bị đánh ở 1 bên (ví dụ bên trái), thì sẽ liệt nửa người bên phải, do đường dây TK bắt chéo từ bên nọ sang bên kia.

V

vonghiaphu1998

Các bạn đều làm sai hết rồi,như vầy thì làm sao đy thi học sinh giỏi Môn Sinh được chứ???
Các bạn làm Thực Hành Tìm Hiểu Chức Năng Của Tủy Sống chưa???
Nếu rồi mà không nhớ thì mình sẽ nhắc lại!!!
Tại sao khi bị chấn thương sọ não thì bị liệt nữa người.
Tại vì khi bị chấn thương sọ não thì các dây thần kinh bị va chạm(có thể bị đứt),như bạn paperflower nói đúng,các dây thần kinh bị ảnh hưởng,va chạm hay gì đó đã làm tích tụ máu từ tim truyền lên não,máu không được truyền lên não nên não hoạt động không được!!!Hoặc là dây thần kinh bị đứt,không thễ vận chuyển được cảm giác và hoạt động nên bị liệt nửa người.Hết.
Good Luck!!!

http://www.youtube.com/watch?v=gbj7xEMc26s&feature=fvsthttp:

Hãy đem đến cho những người có tấm lòng những khoảng khắc yêu thương khi bạn có thể nha!!!

Top Bottom