[sinh 8] nguyên nhân hình thành mụn chứng cá

Q

quynhhattieu.com

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

trứng cá là một hiện tương rất quen thuộc với con người nhất là học sinh ở tuổi dạy thì .cos rất nhiều nguyên nhân hình thành mụn chứng cá ,như về yếu tố sinh học và môi trường ,hãy vào đây cùng thảo luận

C

cuncon2395

Testosterone, là một hóc môn có cả ở nam và nữ, tăng trong suốt giai đoạn dậy thì và kích thích những tuyến bã lớn ra, sinh nhiều chất nhờn .Chất nhờn nhiều trở nên dày dính và hình thành nút chặn lỗ chân lông. Vi khuẩn sống trong nang lông hoặc chất nhờn gây ra sưng, đỏ,mủ và đưa đến kết qủa cuối cùng là tạo ra những tổn thương đa dạng trên da[Mụn trứng cá sớm xuất hiện ở trẻ nhỏ được gọi mụn trứng cá trước tuổi dậy thì. Mụn trứng cá nặng và tạo thành những cục có chứa mủ ở dưới da được gọi là mụn trứng cá nang; dạng này thường gặp ở nam. Dạng mụn trứng cá ở người trưởng thành có thể liên quan tới hóc môn, có thai, mãn kinh hay ngừng uống thuốc ngừa thai.

Q

quynhhattieu.com

nếu có thể cho rằng mụn chứng cá có thể hình thành qua tâm lí của con người, thí dụ như :muộn phiền lo âu, thức đêm

T

thuyduongnk

Hic!!! Mình cũng có mụn nè!!! Nhưng đó là ngày xưa thôi hé;) Bi giờ nhờ biết cách và có 1 số kinh nghiệm nên (tạm thời) bye bye rồi:) Da mình là da dầu nên khổ sỏ vì nó cực kì. Nhiều bạn bị da dầu thường rất nóng vội trong việc chữa trị, và có 1 số thói quen khó bỏ. Ví dụ như là hay sờ tay lên mặt, cạy, nặn mụn chẳng hạn(cái này là nguy hiểm nhất đó):
rồi đến việc dùng sữa rửa mặt nữa chứ. Họ hay bảo nên dùng SRM dều đặn 2 lần/ngày nhưng đối vs da dầu thì chỉ nên làm như thế vs SRM loại nhẹ nhàng(tính tẩy rửa không cao í), còn loại SRM có tính tẩy rửa mạnh chỉ giúp da thông thoáng sau khi rửa thôi, chứ thực ra nó khiến da bị kích thích mạnh và trở nên nhiều dầu hơn trước đấy:(
Đó là 1 số kn của mình. Chúc các bạn có 1 làn da đẹp:D

M

merimi

thế con dzai có mụn trứng cá thì phải làm sao (hey, đừng hiểu lầm tớ hỏi cho bạn tớ đấy!!!:D)

Q

quocviethy

KOn zai là do da mặt nhờn chứ đâu phải âu lo mụn phiền gì đâu.. Nên đọc lại phần sinh học 8 SGK nha

K

kira_l

trứng cá là một hiện tương rất quen thuộc với con người nhất là học sinh ở tuổi dạy thì .cos rất nhiều nguyên nhân hình thành mụn chứng cá ,như về yếu tố sinh học và môi trường ,hãy vào đây cùng thảo luận

vấn đề nì do cả 2 yếu tố

vấn đè sinh lí trong cơ thể

và do tác động từ bên ngoài bạn ạ

T

thongoc95

2 vấn đề bạn nói:
VĐ 1: sinh lí trong cơ thể .........cái này chắc chỉ có bạn thân người đoá bik và cả bác sĩ nữa chử nhỷ
VĐ 2: tác động từ bên ngoài ----> cái này nói rõ dc hok bạn( mình hok cso mụn nhưng cũng cần bik tác động thế nào kòn đề phòng nữa chứ!!!)
Thanks

W

wizards

Ờ cái vấn đề bên ngoài thì nó như thế này :
1, Do môi trường ( nắng mưa bụi bẩn ), da tiếp xúc với các yếu tố trên. Đặc biệt khi đi nắng về, mặt ra nhiều mồ hôi khiến da bị bít lại là gây nên mụn rất nhiều. Cái này a e con trai là dính nhiều nhất haha.
2, ( Cái này ko chắc có đúng ko hí hí ) Do dùng chung khăn mặt với người bị mụn.
3, Cái này là hay lắm nha : Do cậy hay nặn mụn không đúng thế là để lại sẹo đồng thời gây tổn thương lên da => dễ có mụn.
Đấy là mấy nguyên nhân từ tác động. Còn cái j` ai biết cứ post tiếp mọi người cùng " chịu trận " ( cái này không chống nổi haha )

I

ice_phoenix

Con zai chắc khi dậy thì hoặc ăn cay nhiều quá nên mới có mụn. Nhiều bạn mụn còn full cả mặt cơ:))

K

kira_l

chưa chắc có ăn cay

con zai khi dậy thì tự khắc có mụn thoy :)

chắc máu trong người họ quá nóg ko ăn cay mà vẫn mụn :))==>sinh lí

tác nhân bên ngoài như : bụi bẩn , ........sẽ tạo ra chất nhờn và chất cặn bã trên mặt tao ra mụn trứng cá !

N

nhungpro_196

Hình nhưu cái này mình đã đc đọc trong SGK nhưng ko nhưó lắm. Hình như là do sừng hóa gì gì đó( để đọc lại đã). Điều lưu ý là ko đc nặn mụn vì làm như vậy sẽ tạo cho vi khuẩn xâm nhập vào da.
Không có cách nào có thể trị mụn tận gốc cả nên đừng cso dại mà tin vào mấy cái thẩm mĩ vớ vẩn, hỏng da đó. Một số cách hạn chế:
- Ra đường, hay nơi bụi, nên đeo khẩu trang.
-Từ nơi có nhiều bụi về nên rửa mặt ngay( có thể dùng mội số loại SRM)
- Một ngày chỉ nên rửa 3-4 lần, rửa nhiều quá, da sẽ bị khô.
- Và đây là mẹo của riêng mình: Mình thấy bôi nghệ mụn sẽ đỡ đi, còn lặn hẳn cơ và ko để lại sẹo đâu nhé( có củ nghệ dùng thì tốt mà ko có dùng Kem Nghệ cũng đc ^^)

Top Bottom