[Sinh 12] Vấn đề khó và thường gặp.....

X

xingiauten

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cau 1: kiểu gen của 1 cá thể đực là aaBbDdXY thì số cách sắp xếp NST kép trên mp xích đạo của thoi phân bào vào kì giữa giảm phân 1 là
a.8 b.16 c.6 d.4
câu 2: ở một loài thực vật A quy định thân cao, a:thấp, B quy định quả đỏ, b quy định quả vàng, D:qua tron, d: quả dài. Giao phấn cây thân cao, quả màu đỏ tròn voi cay thân thấp, quả vàng, dài thu F1 gồm cao, do, dài; 80 cây thân cao quả vàng, dài; 79 cây thân thấp quả đỏ tròn; 80 cây thân thấp vàng tròn. sơ đồ lai nào dưới đây là phù hợp:
A.AaBD\bd x aabd\bd
B.AB\ab Đ x ab\ab dd
C.AD\ad Bb x ad\ad bb
D.Ad\aD Bb x ad\ad bb
~~> Chú ý: đặt sai tiêu đề~> đã sửa
~Thân~

Last edited by a moderator:
C

canhcutndk16a.

cau 1: kiểu gen của 1 cá thể đực là aaBbDdXY thì số cách sắp xếp NST kép trên mp xích đạo của thoi phân bào vào kì giữa giảm phân 1 là
a.8 b.16 c.6 d.4
~Thân~
Có 3 cặp dị hợp \Rightarrow số cách sắp xếp là [TEX]{2}^{3-1}=4[/TEX]

T

thocon_hn

a.8 b.16 c.6 d.4
câu 2: ở một loài thực vật A quy định thân cao, a:thấp, B quy định quả đỏ, b quy định quả vàng, D:qua tron, d: quả dài. Giao phấn cây thân cao, quả màu đỏ tròn voi cay thân thấp, quả vàng, dài thu F1 gồm cao, do, dài; 80 cây thân cao quả vàng, dài; 79 cây thân thấp quả đỏ tròn; 80 cây thân thấp vàng tròn. sơ đồ lai nào dưới đây là phù hợp:
A.AaBD\bd x aabd\bd
B.AB\ab Đ x ab\ab dd
C.AD\ad Bb x ad\ad bb
D.Ad\aD Bb x ad\ad bb
~Thân~
Bạn coi lại hộ mình xem mấy phân lớp kiêu hình kia đã đủ chưa vậy hình như thiếu thì phải?

X

xingiauten

Tui nhớ là chép y hệt từ giáo viên mà. hic
ah. cho tui hỏi nha: Tại- sao ta lấy) 2^(3-1) vậy nhỉ??? khó hiểu thật, bạn giải thích giúp mình nha.

Last edited by a moderator:
C

canhcutndk16a.

Tui nhớ là chép y hệt từ giáo viên mà. hic
ah. cho tui hỏi nha: Tại- sao ta lấy) 2^(3-1) vậy nhỉ??? khó hiểu thật, bạn giải thích giúp mình nha.
Thì cứ suy dần ra thôi:
+ 1 cặp NST có 1 cách sắp xếp
+ 2 cặp có 2 cách
+ 3 cặp có 4 cách
+ 4 cặp có 8 cách
...
Với n cặp NST sẽ có [TEX]{2}^{n-1}[/TEX] cách ;)

Top Bottom