[Sinh 12] Một câu lý thuyết trong đề chuyên Vinh - lần 3

B

bangha_hunnie

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho các nhận xét sau:
(1) Trong cùng một khu vực, các loài có ổ sinh thái khác nhau cùng tồn tại, không cạnh tranh với nhau.
(2) Cùng một nơi ở chỉ có một ổ sinh thái.
(3) Nhiệt độ, ánh sáng, độ ẩm là những nhân tố sinh thái không phụ thuộc mật độ.
(4) Khoảng nhiệt độ từ 5,60C đến 200C gọi là khoảng thuận lợi của cá rô phi.
(5) Nhân tố sinh thái là những nhân tố môi trường có ảnh hưởng trực tiếp tới đời sống sinh vật.
Có bao nhiêu nhận xét đúng?

Đáp án là 3. Nhưng không đó đáp án chi tiết cho đề này nên chúng mình thử phân tích nhé!
Đây là ý kiến của mình. Mình chỉ tìm ra 2, mong mọi người phát hiện hộ mình đã sai ý nào!
(1) Đúng
(2) Sai. Trên cùng 1 cây có thể có nhiều ổ sinh thái của nhiều loài (chim) khác nhau
(3) Đúng
(4) Sai. Khoảng thuận lợi của cá rô phi là 20-35 độ C
(5) Sai. Ảnh hưởng trực tiếp và GIÁN TIẾP (Khái niệm)

X

xuantinh2204

(5) Đúng nha bạn.Những yếu tố môi trường khi tác động và chi phối đến đời sống sinh vật thì được gọi là những nhân tố sinh thái(SGK/195)

B

bangha_hunnie

(5) Đúng nha bạn.Những yếu tố môi trường khi tác động và chi phối đến đời sống sinh vật thì được gọi là những nhân tố sinh thái(SGK/195)

SGK cơ bản trang 150 có đoạn viết

"Nhân tố sinh thái là tất cả những nhân tố môi trường có ảnh hưởng TRỰC TIẾP hoặc GIÁN TIẾP tới đời sống sinh vật..."

Nên theo mình chỉ nói đến những nhân tố tác động trực tiếp thì chưa đúng!

P

phamthetruyen

SGK cơ bản trang 150 có đoạn viết

Nên theo mình chỉ nói đến những nhân tố tác động trực tiếp thì chưa đúng!

Mình cũng nghĩ là chỉ có 2.Vì thiếu cũng như sai.Nếu làm nhiều đề hóa thì câu chỉ đúng 1 vế coi là sai rất nhiều.Cũng là do người làm đáp án chưa xét kĩ

Top Bottom