Sinh [Sinh 11] Có cách nào để đo nhiệt độ của nước mà không cần dùng đến nhiệt kế?

MPEEx

Học sinh
Thành viên
14 Tháng chín 2017
92
46
36
23
Trà Vinh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chuyện là lớp mình có một bài thực hành sinh để gỡ điểm, bài thực hành này là của Hướng độngỨng động, cô bảo tụi mình mua đậu về đem ngâm trong nước 40 độ trong vòng 2 tiếng đồng hồ rồi sau đó mới đem bỏ vào đất trồng. Tình hình bây giờ là cái gì mình cũng chuẩn bị đầy đủ hết rồi, mỗi việc đo nhiệt độ nước là không biết làm thế nào.
Bạn nào có lòng hảo tâm ghé qua đây chơi thì xin dừng chân ở lại cho tui chút ý kiến, tui chỉ có 9 ngày thôi các bạn ạ. Chúc các bạn một ngày may mắn, thương, khỏe, đẹp, ... ;)

• Like
Reactions: Shmily Karry's

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,924
539
Chuyện là lớp mình có một bài thực hành sinh để gỡ điểm, bài thực hành này là của Hướng độngỨng động, cô bảo tụi mình mua đậu về đem ngâm trong nước 40 độ trong vòng 2 tiếng đồng hồ rồi sau đó mới đem bỏ vào đất trồng. Tình hình bây giờ là cái gì mình cũng chuẩn bị đầy đủ hết rồi, mỗi việc đo nhiệt độ nước là không biết làm thế nào.
Bạn nào có lòng hảo tâm ghé qua đây chơi thì xin dừng chân ở lại cho tui chút ý kiến, tui chỉ có 9 ngày thôi các bạn ạ. Chúc các bạn một ngày may mắn, thương, khỏe, đẹp, ... ;)
Ủa đo nhiệt độ nước sao lại ko dùng nhiệt kế? bài thực hành vớ vẩn nào vậy em? Hay là tại em ko có nhiệt kế

Về việc ngâm hạt trong nước ấm, người ta gọi là 3 sôi 2 lạnh, em có têể search gu gồ để biết thêm nhé

Shmily Karry's

Cựu Phụ trách box Sinh & box TGQT
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
Ủa đo nhiệt độ nước sao lại ko dùng nhiệt kế? bài thực hành vớ vẩn nào vậy em? Hay là tại em ko có nhiệt kế

Về việc ngâm hạt trong nước ấm, người ta gọi là 3 sôi 2 lạnh, em có têể search gu gồ để biết thêm nhé
em thấy chắc do bạn ý không có nhiệt kế..
Còn cái này thì bạn có thể ước chừng, nhiệt độ cơ thể của chúng ta là 37*C nên bạn pha nước mà bạn cảm thấy hơi ấm một chút là được nhé.

• Like
Reactions: toilatot

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
THPT Trần Hưng Đạo -Nam Định

Còn cái này thì bạn có thể ước chừng, nhiệt độ cơ thể của chúng ta là 37*C nên bạn pha nước mà bạn cảm thấy hơi ấm một chút là được nhé.
vậy bạn nhờ mẹ bạn đi -ai đó là nông dân ý
họ biết pha nước ahjhj

MPEEx

Học sinh
Thành viên
14 Tháng chín 2017
92
46
36
23
Trà Vinh

Vâng ~ là em hem có nhiệt kế T.T. Mà 3 sôi 2 lạnh là sao vậy ạ? gg chỉ ra mấy cái câu hỏi bài tập thôi chứ hk có giải thích, anh gì đó ơi giải thích cho em được không? cái đó nghĩa là nếu ngâm nước nóng 2 tiếng thì mình ngâm nước lạnh 1 tiếng rưỡi hay là ngâm nước nóng xong tiếp tục ngâm nước lạnh?

MPEEx

Học sinh
Thành viên
14 Tháng chín 2017
92
46
36
23
Trà Vinh

Uh, tui hk có nhiệt kế. Mà thấy đun sôi nước nguy hiểm quá nên tui định ngâm nước bình thường luôn cho an toàn.

vậy bạn nhờ mẹ bạn đi -ai đó là nông dân ý
họ biết pha nước ahjhj
Tình hình là hem có ai hết bạn ạ ~

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: toilatot

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,924
539
Vâng ~ là em hem có nhiệt kế T.T. Mà 3 sôi 2 lạnh là sao vậy ạ? gg chỉ ra mấy cái câu hỏi bài tập thôi chứ hk có giải thích, anh gì đó ơi giải thích cho em được không? cái đó nghĩa là nếu ngâm nước nóng 2 tiếng thì mình ngâm nước lạnh 1 tiếng rưỡi hay là ngâm nước nóng xong tiếp tục ngâm nước lạnh?
Đối với các loại hạt khó nảy mầm ấy, hay đẻ cho hạt bung mầm tốt hơn gieo thẳng xuống đất

Người ta ưử lý hạt bằng pp 3 sôi 2 lạnh, là lấy 3 phần nước sôi hòa với 2 phần nước nhiệt độ thường (khoảng 20 độ C) ta sẽ đc nước ấm khoảng4 mấy gần 50 độ gì đó (VD 3 lit nước sôi hòa với 2 lit nước thường), ngâm hạt trong đó (thời gian ngâm tùy loại hạt thì phải), xong đem đi ủ (thời gian cũng tùy loại hạt thì phải :v), sau đó mới đem gieo

Top Bottom