[Sinh 11] Câu hỏi về ảnh hưởng của nhiệt độ đối với động vật

M

marucohamhoc

hình như là đúng thì phải:D
theo tớ có liên quan đến biến tính của protein vs enzim, hic, đoán thía, ko biết đúng ko nữa, còn giải thích thì chịu:-S

G

girlbuon10594

Câu 1 : Khi nhiệt độ môi trường nước tăng cao thì lượng hemoglobin trong máu và cường độ hô hấp của cá giảm .
Đúng hay sai ? Giải thích .

Tớ cũng không biết, nhưng thử trả lời, sai cả nhà góp ý nhá:p

Hemoglobin (Hb) _huyết sắc tố, là 1 pr phức tạp, mà pr ở các bậc cấu trúc có các liên kết hidro là các liên kết yếu, bị bẻ gãy bởi nhiệt độ cao
Khi môi trường nước tăng cao \Rightarrow hemoglobin bị biến tính \Rightarrow lượng hemoglobin trong máu giảm là đúng
Ta biết rằng hemoglobin có chức năng lưu giữ và phóng thích ôxy trong cơ thể \Rightarrow Khi lượng hemoglobin trong máu giảm \Rightarrow Không cung cấp đủ oxi cho cơ thể \Rightarrow cường độ hô hấp của cá giảm cũng đúng luôn:p

Kết luận: Khi nhiệt độ môi trường nước tăng cao thì lượng hemoglobin trong máu và cường độ hô hấp của cá giảm là đúng@};-

L

lananh_vy_vp

Nhiệt độ nước tăng cao nhưng chắc cũng ko đến mức làm protein bị biến tính đâu nhỉ?:D
thế thì nghiêm trọng quá, chắc cá nó ngỏm từ lâu òi:">

L

lananh_vy_vp

Nhiệt độ tăng cao thì ko thể ảnh hưởng đến lượng Hb đc.
Nhiệt độ tăng làm giảm lượng oxi hòa tan trong nc.Khi nhiệt độ tăng, cường độ trao đổi chất của cá tăng, đòi hỏi nhiều oxi.Nhưng nhiệt độ tăng làm giảm lượng oxi hòa tan trong nước, khả năng kết hợp vs oxi của Hb sẽ giảm.Do vậy, cá rất nhạy cảm vs nhiệt độ.
Nhưng ko iết lúc đấy, cơ thể nó có kịp phản ứng làm tăng lượng Hb lên ko hay ngỏm củ tỏi lun òi:D

H

herrycuong_boy94

hình như là đúng thì phải:D
theo tớ có liên quan đến biến tính của protein vs enzim, hic, đoán thía, ko biết đúng ko nữa, còn giải thích thì chịu:-S

nhiệt độ như thế không đến lỗi làm protein bị biến tính đâu bạn ạ ;)) :p. Nếu như thế thì người cũng biến tính lâu rồi :D:D

T

tranquyen_bmt

câu này thì tớ mới tìm hiểu lại. tình hình là thế này :p
máu tham gia vào quá trình trao đổi khí ( trong đó có 0xi), trong máu thì oxi được vận chuyển đi dưới dạng kết hợp với hemoglobin ( Hb02). khi nhiệt độ môi trường tăng sẽ kích thích sự phân li của Hb02 thành Hb và oxi, do đó hàm lượng của chúng trong máu tăng lên => cường độ hô hấp cũng tăng => câu nhận xét trên sai^^

Top Bottom