Ngoại ngữ [SHARE] Tài liệu ôn tập Tiếng Anh

Phạm Dương

Cựu Cố vấn tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,599
2,859
371
Hà Nội
Đại học Thương Mại
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Việc học Tiếng Anh nay đã càng ngày càng trở nên phong phú hơn, bên cạnh đó càng có nhiều tài liệu giúp học sinh tiếp cận và nắng vững hơn những kiến thức đó. Nhưng để ôn tập lại tất cả, từ cơ bản đến nâng cao lại cần 1 hệ thống được cân nhắc tỉ mỉ, bên cạnh đó là bổ xung thêm nhiều từ vựng hơn cho mỗi người.
Và sau nhiều kinh nghiệm đau thương tốn thời gian, tốn tiền bạc vào những quyển sách tiếng Anh siêu dở trên thị trường thì mình đã được gv recommended bộ Destination gồm 3 quyển của MacMillan, Đây là 1 cuốn sách dành cho tất cả những bạn muốn nâng cao khả năng Tiếng Anh của bản thân hay cả những ai muốn ôn IELTS với rất nhiều Vocab và giải thích ngữ pháp thì cực kì chi tiết, thì đây thực sự là bộ sách mà mn cần :Tuzki20

Dưới đây là những đánh giá của những bạn đã sử dụng bộ này, và dựa theo quan điểm của bản thân khi mình học theo Destination.
ƯU ĐIỂM:
+ Nếu bạn đã nắm được hầu hết ngữ pháp nhưng vẫn mắc những lỗi cơ bản như không biết phân biệt khi nào dùng “the”, khi nào có “s”, People/ a few people/ a number of thì chia động từ số ít hay nhiều, hãy nghiên cứu phần Grammar vì sách giải thích rất chi tiết ngữ pháp và có bài tập áp dụng đi kèm để nhớ ngay kiến thức. Bài tập trong sách theo mình thì khá mẹo và đánh đố (đặc biệt là cuốn C1&C2), nhưng lại cực hiệu quả!
+ Tuy nhiên theo mình thấy, sự tinh hoa nhất của bộ sách được thể hiện qua phần Vocabulary – ứng dụng cực cao trong writing và speaking. Không chỉ dừng ở việc cho từ vựng theo chủ để như những quyển sách thông thường, Destination cung cấp cả collocations, phrasal verb và idiom theo từng chủ đề rất sát với IELTS.
NHƯỢC ĐIỂM duy nhất của cuốn sách là lượng kiến thức hơi nhiều, ở phần lý thuyết không có ví dụ khiến bạn nào mới học có thể bị “ngợp” (đặc biệt là vocab). Nhưng một khi đã hiểu rõ lý thuyết và biết áp dụng vào bài tập (được thiết kế cực hay, cover tất cả lý thuyết), bạn sẽ nhớ kĩ, nhớ sâu và có thể áp dụng luôn vào bài.
PHƯƠNG PHÁP HỌC: Mình đặt mục tiêu mỗi ngày phải xong 1 unit/ Bắt đầu với những phần ngữ pháp mình còn yếu và những chủ đề từ vựng mình chưa biết nhiều. Vì phần lý thuyết của sách không có ví dụ nên mình phải tra model sentences trên cambridge dictionary , thefreedictionary, longman, oxford và merriam-webster (cách nhanh nhất là tra google). Đọc xong lý thuyết mình áp dụng vào bài tập và phần review đi kèm sau mỗi topic luôn. Điều quan trọng nhất sau khi check đáp án là luôn tìm nguyên nhân khiến mình làm sai và rút kinh nghiệm cho những bài tiếp theo
CHỌN SÁCH THEO TRÌNH ĐỘ: Nếu ngữ pháp và từ vựng chưa chắc các bạn nên bắt đầu với B1 và B2 (làm xong 2 cuốn này tiếng Anh của bạn đã rất ok nhé). Nếu ở trình độ cao hơn các bạn hãy thử sức với C1&C2 để làm quen với từ vựng academic ở mức cao hơn.
Mình hy vọng những chia sẻ vừa rồi có ích cho các bạn! Chúc các bạn học tốt! :Tuzki33
https://drive.google.com/drive/folders/1AmnzTzWP98MlQPIdEfPUM_2WnYxIMk6-?ogsrc=32

Ngố Ngây Ngô

Giải Nhất event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
24 Tháng bảy 2018
805
840
126
Quảng Nam
THPT
năm lớp 7 bọn em luyện B1 để đi thi hsg, ra thi trúng được 2 câu/100 câu ><
năm nay bọn em tiếp tục học B2, có mấy cái họ giải thích mà không hiểu cái gì luôn, từ vựng nhiều, khó hơn @@

Phạm Dương

Cựu Cố vấn tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,599
2,859
371
Hà Nội
Đại học Thương Mại
năm lớp 7 bọn em luyện B1 để đi thi hsg, ra thi trúng được 2 câu/100 câu ><
năm nay bọn em tiếp tục học B2, có mấy cái họ giải thích mà không hiểu cái gì luôn, từ vựng nhiều, khó hơn @@
Bình thường có khi còn không trúng nổi 1 câu ý chứ ))) hãy sử dụng đến cái loại từ điển khác nhau như Oxford, Cambridge hay Longman sẽ rõ hơn. C ko dùng B1 nên cũng không rõ mức độ từ vựng của B1 và B2 khác nhau thế nào cả, nhưng c nghĩ là B2 cũng sẽ khó hơn vì band cao hơn, yêu cầu nhiều hơn, nên phải cố gắng hơn thôi ^^

Top Bottom