English THPT Rewrite

Grace Phan

Học sinh
Thành viên
18 Tháng bảy 2019
21
10
21
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. He didn't stop gambling so he became destitute(HAD)
=>He wouldn't have ended..........
2. I've not seen such an exciting film for ages.(FAR)
=>It was............
3. I felt totally worn out after a day's gardening.(LEFT)
=>A day spent working in............totally worn out.

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
1. He didn't stop gambling so he became destitute(HAD)
=>He wouldn't have ended up destitute if he had stopped gambling.
=>It was by far an exciting film that I have seen for ages.
3. I felt totally worn out after a day's gardening.(LEFT)
=>A day spent working in garden left me with being totally worn out.
P/S : Có chỗ nào bạn thắc mắc thì bạn cứ việc tự nhiên hỏi lại mình nhé . Chúc bạn học tốt ^^ .

jehinguyen

Cựu TMod Tiếng Anh
Thành viên
9 Tháng năm 2019
1,659
4,754
496
19
Hà Tĩnh
THCS Xuân Diệu
=>A day spent working in garden left me with being totally worn out.
Theo em là ... the garden left me feeling ... ạ. Em search GG chỉ thấy cấu trúc leave sb doing sth chứ leave sb with doing sth em không thấy, hoặc là nó không phổ biến (nếu có) á ^^ Ngoài ra còn có cấu trúc leave sb adj, vậy thì câu này theo em cũng có thể là ...the garden left me .... ^^
=>It was by far an exciting film that I have seen for ages.
Có vẻ viết lại thế này thì không làm nổi bật được ý câu rằng " Bộ phim này là bộ phim ấn tượng nhất mà tôi từng xem" mà chỉ là "Đó là một bộ phim hay, còn hay nhất hay chưa thì chưa chắc" @v@ Em nghĩ viết lại thành "It was by far the most exciting film ..." cơ mà dùng was thì không ổn á @@
=>It was............
Bạn check lại hộ mình câu này được không á, mình nghĩ viết lại là "It is.." chắc sẽ hợp lý hơn ấy. Vì có "far" nên mình nghĩ sẽ cần cụm từ "by far", cộng với câu cho sẵn thì mình nghĩ thì của câu viết lại là thì hiện tại á >< Bạn cho mình ý kiến nha ><

• Like
Reactions: Pyrit

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
Theo em là ... the garden left me feeling ... ạ. Em search GG chỉ thấy cấu trúc leave sb doing sth chứ leave sb with doing sth em không thấy, hoặc là nó không phổ biến (nếu có) á ^^ Ngoài ra còn có cấu trúc leave sb adj, vậy thì câu này theo em cũng có thể là ...the garden left me .... ^^
À ban đầu chị quên để ý mất leave SB Adj khi tra Oxford thế nên khi chị thấy leave SB with ST , thay vì một N chị đổi lại V-ing , chị không có dựa vào leave SB with doing Sth ( mà hình như công thức này không có ^^' )
Bạn check lại hộ mình câu này được không á, mình nghĩ viết lại là "It is.." chắc sẽ hợp lý hơn ấy. Vì có "far" nên mình nghĩ sẽ cần cụm từ "by far", cộng với câu cho sẵn thì mình nghĩ thì của câu viết lại là thì hiện tại á >< Bạn cho mình ý kiến nha ><
Chị nghĩ câu này ở QK sẽ phù hợp hơn , ở đây không phải hiện tại là nói về một bộ phim mà là nói về đại khái giống hành động , Tôi đã không xem một bộ phim nào quá hay trong một khoảng thời gian dài . '-'

• Like
Reactions: jehinguyen

jehinguyen

Cựu TMod Tiếng Anh
Thành viên
9 Tháng năm 2019
1,659
4,754
496
19
Hà Tĩnh
THCS Xuân Diệu
Chị nghĩ câu này ở QK sẽ phù hợp hơn , ở đây không phải hiện tại là nói về một bộ phim mà là nói về đại khái giống hành động , Tôi đã không xem một bộ phim nào quá hay trong một khoảng thời gian dài . '-'
Hợp lý :D Vậy thì chốt câu này là "It was by far the most exciting film I've seen for ages" đúng không ạ? (quay trở lại câu trả lời ban đầu của chị ấy) By far luôn kèm với cấu trúc so sánh (ở đây cụ thể là so sánh nhất á) ><

Top Bottom