Sách Review Complete English. Tự học Tiếng Anh giao tiếp ở nhà như thế nào để nói được?

Lại Tuyết

Học sinh mới
Thành viên
16 Tháng chín 2021
1
0
1
23
Hà Nội
THPT Phú Xuyên A
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bản thân mình là 1 người từng học khối D, ngữ pháp thì cũng coi như tạm ổn nhưng thực sự là nghe nói, giao tiếp Tiếng Anh thì đúng “mù dở”.
Đây là một vài cách mình đã thực hiện và nó đã nâng trình giao tiếp của mình rất nhanh:

1.Tìm giáo trình chuẩn để có nền tảng vững
Nhiều người khi mới bắt đầu thường sẽ không biết bắt đầu từ đâu, bắt đầu như thế nào? Trong khi tài liệu trên mạng thì không thiếu nhưng đó cũng sẽ là vấn đề vì sẽ khiến bạn bị rối khi học theo quá nhiều nguồn tài liệu khác nhau. Bản thân mình thì mình đã tìm kiếm, nghiên cứu, đọc review rất nhiều từ những anh chị tự học tiếng Anh tại nhà và đã thành công, xem họ học theo những tài liệu nào và mình tìm kiếm để học theo. Và nhờ đó mà mình đã tìm ra được bộ sách học giao tiếp mà mình rất ưng, nó có lộ trình cụ thể, xây dựng từ nền tảng phát âm, đến luyện nói chuyên sâu, kết hợp với môi trường luyện tập qua App thông minh nữa. Mình chỉ cần dành ra 30 phút mỗi ngày học và luyện tập theo hướng dẫn của bộ sách mà sau 1 tháng mình tiến bộ đáng kể luôn.
Mình sẽ review cho mọi người một vài thông tin về bộ sách Complete English mà mình đã học này nhé!
Cuốn sách “ Complete English” này sẽ giúp bạn:
  • Phát triển toàn diện các kỹ năng trong giao tiếp: Phát âm, từ vựng, phản xạ, trò chuyện, trao đổi, đàm phán, tranh luận,…
  • Thu nạp Hơn 2000 từ vựng thông dụng trong giao tiếp.
  • Chuẩn hóa 44 âm trong bảng IPA cùng giáo viên bản ngữ.
  • Tăng 420 các cụm từ kết hợp hữu ích để phát triển và mở rộng ý khi giao tiếp.
  • Hoàn thiện kỹ năng nghe nói và phản xạ qua 40 chủ đề gần gũi, bám sát với thực tiễn trong cuộc sống.
  • Biết cách phân biệt được sự khác nhau giữa Anh – Anh và Anh – Mỹ ở cách phát âm và cách diễn đạt.
Kết hợp cùng App học thông minh với công nghệ vượt trội:
  • Giao diện thông minh và thân thiện với người dùng
  • Hệ thống video bài học đều được giảng dạy trực tiếp từ giáo viên người bản xứ
  • Công nghệ check lỗi phát âm 1 cách chính xác
  • Hoạt động luyện tập đa dạng: luyện từ mới qua game, qua bài hát, học qua thẻ Flash Card, ...
  • Theo dõi, thống kê tiến trình học chi tiết cho người dùng.
  • Thông báo lịch học và nhắc nhở mỗi ngày theo thời gian tự cài đặt
  • Xếp hạng thành tích học viên và có điểm thưởng
( Nhưng mấu chốt nằm ở việc bạn phải kiên trì và quyết tâm dành thời gian và tạo thành 1 thói quen hằng ngày thì mình chắc chắn ai cũng tiến bộ được). Mọi người xem video dưới để thấy cách mình học với sách như thế nào nhé!
2. Kiếm một người bạn nước ngoài để nói chuyện
Với sự phát triển của internet như hiện nay thì tìm kiếm một người bạn nước ngoài là quá đơn giản. Có rất nhiều mạng xã hội hay ứng dụng cho phép bạn kết bạn và nói chuyện với người nước ngoài như: HelloTalk, Skout, Badoo,..Bạn đừng sợ hay ngại việc mình chưa đến trình để nói chuyện được với nước ngoài, vì họ đâu biết mình là ai nên cứ thoải mái mà chém gió đi hehe, nói sai chẳng vấn đề vì mình đang là người học tiếng Anh mà, họ hiểu điều đó và sẽ giúp mình sửa. Khi mới bắt đầu, mình cũng đâu có giỏi tiếng Anh nhưng mình chat với họ mỗi ngày, câu nào không hiểu mình sẽ dùng google dịch để rep, như vậy là mình lại học được thêm 1 câu mới và học được cách họ dùng văn phong trong giao tiếp ra sao. Nên là hãy tìm kiếm ngay 1 người bạn nước ngoài nếu bạn chưa có nhé ^_^

3. Học trong tâm thế thư giãn, thoải mái
Với mình, thì điều đầu tiên khi mình bắt tay vào tự học Tiếng Anh tại nhà, mình đã xác định rõ mục tiêu của mình là gì, những trở ngại có thể mình sẽ gặp phải khi tự học là gì? Khi gặp phải những trở ngại đó thì mình cần làm gì để vượt qua. Việc xác định rõ như vậy sẽ giúp mình quyết tâm và không dễ dàng từ bỏ khi gặp khó khăn. Và mình không quá ép bản thân mình phải sống chết với mục tiêu đó mà mình luôn làm nó trong một tâm thế thư giãn và thoải mái đón nhận. Việc dành ra 30 phút mỗi ngày để học tiếng Anh mình coi đó là 1 khoảng thời gian để mình thư giãn vì có rất nhiều cách mình vừa thư giãn được mà vừa học được tiếng Anh như: xem phim, nghe nhạc, chat, nói chuyện với bạn bè bằng tiếng Anh,... và mình cũng coi đó như một hoạt động không thể thiếu mỗi ngày như việc vệ sinh cá nhân vậy ^-^. Dành ra 30 phút trong 24h, chẳng có lý do gì để mình không làm được cả!

Thực sự thì mình thấy học giao tiếp là kỹ năng dễ để tự học nhất trong các kỹ năng. Vì thế đừng chần chừ vì thời gian không chờ đợi bạn. Chúc mọi người thành công trên hành trình chinh phục tiếng Anh của mình. Nếu có vấn đề gì cần hỗ trợ khi học giao tiếp thì hãy inbox mình sẵn sàng hỗ trợ nếu mình biết nhé hii ^_^

Top Bottom