quy tắc để có 1 tình bạn đẹp

thienabc

Học sinh gương mẫu
Thành viên
19 Tháng sáu 2015
1,237
2,217
319
TP Hồ Chí Minh
Thcs Tân Bình
nêu những quy tắc để có 1 tình bạn đẹp
1. Biết lắng nghe

Nếu bạn chỉ nói mà không biết lắng nghe, bạn sẽ có rất ít bạn bè. Bạn nên lắng nghe tâm tư tình cảm của người bạn mà bạn yêu quý. Lắng nghe cũng thể hiện bạn là một người bạn đích thực.

2. Chọn bạn bè một cách khôn ngoan

Hãy tìm bạn, đừng tìm bè. Đừng chọn những bạn bè sẽ làm bạn xấu đi, hoặc đó chỉ là những người có thể đi ăn chơi nhậu nhẹt cùng bạn, rồi đến khi gặp khó khăn thì tắt máy và không quan tâm. Hãy làm bạn với người bạn thực sự có thể gắn bó.

3. Tin tưởng vào linh cảm

Bạn phải tin vào linh cảm của bản thân khi làm bạn với một người. Đừng để những lời nói và suy nghĩ của người khác làm ảnh hưởng đến tình bạn của hai người hoặc khiến bạn hiểu lầm người bạn của mình.

4. Dành thời gian cho bạn bè

Chúng ta đều bận rộn suốt cả ngày, và bạn không thể dành nhiều thời gian để hỏi thăm bạn bè. Vì vậy hãy dành nhiều thời gian hơn để có những tình bạn đẹp.

5. Tôn trọng bạn bè và bí mật của họ

Đôi khi cách duy nhất để tôn trọng bạn bè của bạn là tôn trọng quyết định của họ, ngay cả khi bạn không đồng ý. Ví dụ, bạn không hề thích cô bạn thân của mình hẹn hò với anh chàng đó, nhưng bạn nên tôn trọng sự lựa chọn của cô ấy bởi vì đó là chàng trai làm cho bạn thân của bạn hạnh phúc. Và chắc chắn bạn có thể hiểu, không phải ai cũng có thể là điều mà anh/cô ấy chia sẻ những bí mật thầm kín của mình, nếu bạn là người ấy, hãy tôn trọng và giữ bí mật.

6. Luôn luôn trung thực

Bạn phải luôn luôn trung thực với bạn bè, ngay cả khi bạn không đồng tình với họ. Ví dụ, bạn không thích thói quen hút thuốc, hoặc sự lười biếng trong việc học,... của một người bạn thân, hãy góp ý thẳng thắn, cho dù cậu ấy có phật ý như thế nào. Người bạn thực sự như chiếc gương, họ thường nói với bạn những gì bạn biết nhưng không muốn tin.

7. Tha thứ

Bạn bè cũng phải đối mặt với những công việc và khó khăn trong cuộc sống thường ngày mà không thể đến bên bạn thường xuyên. Đôi khi, họ có thể bỏ lỡ những sự kiện quan trọng của cuộc đời bạn, nhưng đừng bao giờ nghĩ rằng họ đã lờ bạn đi và giữ trong lòng một mối ác cảm.

8. Xin lỗi

Bạn có thể mắc sai lầm trong tình bạn, giống như bạn phạm sai lầm trong mối quan hệ khác. Tìm hiểu để nói lời xin lỗi khi cần thiết. Hãy xin lỗi và sửa sai một cách chân thành, chắc chắn những người bạn thân của bạn sẽ không nỡ giận bạn quá lâu.

9. Không ghen tỵ

Ghen tỵ là kẻ thù tồi tệ nhất của bất kỳ một mối quan hệ nào dù là tình yêu hay tình bạn. Dù mối quan hệ của hai bạn như thế nào, bạn không bao giờ nên để cái tôi của bạn đi theo hướng này. Tình bạn là mối quan hệ bình đẳng và hãy trân trọng thay vì ghen tỵ và nghĩ những điều không hay về bạn ấy.

10. Giúp bạn bè của bạn mà không cần trả ơn

Luôn luôn giúp đỡ bạn bè khi anh/cô ấy cần. Tuy nhiên, đừng làm điều này với hy vọng mình sẽ được giúp lại, hoặc được đền đáp xứng đáng. Đó không phải là tình bạn. Tình bạn không có chỗ cho vụ lợi, toan tính và những suy nghĩ ích kỷ.
Nguon:net

mikhue

Học sinh tiến bộ
Thành viên
8 Tháng chín 2017
985
607
154
20
Đắk Lắk
SMTOWN
5 yếu tố tạo nên tình bạn tri kỷ

Dân gian ta có câu “giầu vì bạn, sang vì vợ”, “năng may thì mới, năng tới thì thân” và thực tế những câu nói này đã đúng với rất nhiều người. Từ xưa tới nay, trong kho tàng văn hóa Việt Nam đã lưu truyền rất nhiều câu chuyện ca ngợi về những tình bạn đẹp như “Lưu Bình – Dương Lễ”…, nhưng cũng có không ít câu chuyện về tình bạn có kết cục đáng buồn. Trong xã hội hiện nay đang tồn tại nhiều loại hình tình bạn như: bạn đồng môn, bạn đồng nghiệp,…, tuy nhiên quan niệm về tình bạn trong thời kinh tế thị trường cạnh tranh liệu có gì thay đổi? làm thế nào để giữ gìn tình bạn lâu bền? đó là những câu hỏi luôn được đặt ra cho mỗi chúng ta. Thực tế cũng cho thấy rằng tình bạn tri kỷ cũng cần có những tiền đề nhất định. Để đoán định về tương lai, sự lâu bền của các mối quan hệ bạn bè, chúng ta có thể xem xét, đánh giá dựa trên một số yếu tố sau:

Thứ nhất, những người bạn gắn kết lâu dài thường có một hoặc nhiều điểm chung giống nhau bao gồm tính cách, nhận thức; điều kiện, hoàn cảnh; quan điểm, mục tiêu, sở thích; môi trường sống, học tập và làm việc;…. Khi hai hoặc nhiều người cùng có những điểm tương đồng, sẽ tạo nên những mối quan tâm chung và nhu cầu chia sẻ, là nền tảng gắn kết cho tình bạn. Khi không còn những mối quan tâm chung và sự sẻ chia thì các mối quan hệ đó có thể sẽ phai nhạt dần theo năm tháng.

Thứ hai, trung thực, chân thành là những điều kiện cần để duy trì tình bạn lâu dài, thắm thiết. Sự giả dối, sáo rỗng sẽ làm mất niềm tin giữa những người trong cuộc và khi đã mất niềm tin thì cũng có thể coi như là mất tất cả.

Thứ ba, tình bạn tri kỷ phải dựa trên nguyên tắc không vụ lợi và không đố kỵ, đây là điều rất quan trọng trong các mối quan hệ bạn bè. Nếu có sự tính toán, ghen ghét hơn, thua dù lớn hay nhỏ trong các mối quan hệ bạn bè, đều làm tình bạn mất đi sự trong sáng vốn có và có thể là nguyên nhân gây ra những bất hòa, rạn nứt trong tình bạn do mâu thuẫn lợi ích, không dung hòa được quyền lợi riêng của mỗi người.

Thứ tư, tình bạn phải được xây dựng, duy trì trên cơ sở bình đẳng, tôn trọng và nhường nhịn lẫn nhau, không phân biệt đối xử. Trong nhiều trường hợp, bạn bè cũng được coi như những người thân trong gia đình, sự tôn trọng và nhường nhịn lẫn nhau sẽ làm mất đi những mâu thuẫn nhỏ nhặt thường ngày, tạo nên sự gần gũi, gắn bó, nể trọng, là điều kiện cần có của mọi mối quan hệ trong xã hội.

Thứ năm, một tình bạn lâu dài còn không thể thiếu được tinh thần trách nhiệm. Mỗi người trong gia đình, xã hội đều phải thấy được trách nhiệm, nghĩa vụ của mình đối với những người còn lại, thường xuyên quan tâm, giúp đỡ người khác là bổn phận của mỗi chúng ta. Khi một người không có trách nhiệm với các mối quan hệ của mình, thì khó có thể nuôi dưỡng được những tình cảm gắn bó lâu dài và bền chặt.

Từ những kinh nghiệm đã được đúc kết nêu trên, chúng ta có thể nhìn nhận, đánh giá được các mối quan hệ của chúng ta còn thiếu những điều kiện nào? mối quan hệ đó đang ở đâu? đã tri kỷ hay chưa? và từ đó đặt ra cho mình một kế hoạch để xây đắp, vun trồng cho tình bạn ngày càng bền vững
#nguồn net

Linh and Duong

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng chín 2017
454
649
129
20
Vĩnh Phúc
THCS Liên Châu
Để có một tình bạn đẹp và bền lâu, thì phẩm chất đầu tiên cần có cũng là điều "quan trọng nhất" là tính "không ích kỷ". Người mà chỉ biết đến mình thì không thể là một người bạn tốt. Tình bạn phẩi xuất phất từ 2 phía; nó tồn tại bởi sự nhường nhịn: cho và nhận. Không một tình bạn nào có thể kéo dài nếu tất cả sự cho- nhận chỉ xuất phát từ một phía.
Điều quan trọng thứ hai trong tình bạn chính là "lòng kiên định": những người dễ thay đổi, không có lập trường vững chắc trong tình bạn thì không đủ tư cách để có một tình bạn suốt đời.
Điều thứ ba cần có là "lòng trung thành": mỗi người bạn cần có lòng trung thành với người bạn còn lại. Họ phải thật sự hiểu nhau để không có một mối nghi ngờ nào giữa họ. Những người mà dễ dàng bị ảnh hưởng bởi những tin đồn và những chuyện tầm phào thì không thể là một "good friend" đc.
"Tin tưởng" lẫn nhau là yếu tố thứ tư: phải có sự tin tưởng lẫn nhau giữa những người bạn , để mỗi người có thể cảm thấy an toàn khi kể cho bạn nghe về những bí mật của họ.Một người mà không thể giữ bí mật, không chỉ của mình mà cả của người khác thì không thể có một tình bạn bền lâu.
Cuối cùng, chúng ta cần một sự "chia sẻ, cảm thông" giữa những người bạn: cùng chia sẻ niềm vui, nỗi buồn, ước mơ.... Khi sự cảm thông không tồn tại thì tình bạn cũng thật khó để tồn tại.
Nguồn: sưu tầm

Last edited by a moderator:

Tiểu thư ngốk

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng mười 2017
584
1,056
204
20
Nghệ An
K có một quy tắc của riêng ai nhưng theo mình
Đó là sự tin tưởng
Cùng chung nhiều quan điểm
Biết lắng nghe chia sẻ và luôn thấu hiểu nhau
Khó bị lung lay bởi lời nói ngoài lề
Nhưng khó ai mà có được một tình bạn đẹp

• Like
Reactions: Linh and Duong

Kenyaichi Fujitani

Banned
Banned
Thành viên
11 Tháng tám 2017
88
58
36
19
Hà Tĩnh
Thể hiện lòng biết ơn, chia sẻ buồn vui, tin tưởng và làm tất tần tật mọi việc cùng nhau.
Dù trong tình bạn hay tình yêu thì một người mệnh danh là tri kỷ có khả năng thấu hiểu lòng mình thật hiếm có khó tìm. Thật ra bất kỳ ai cũng có thể trở thành người bạn đời gắn bó chỉ cần chúng ta đối xử với nhau chân thành theo 15 điều sau:

Làm gì cũng được, đi đâu cũng được, chỉ cần ở bên nhau.

Từng việc làm dù là nhỏ nhặt nhưng ẩn chứa sự quan tâm, chăm sóc vì bạn là người đặc biệt trong lòng ai kia.

Không cần điều kiện mà vẫn vô tư giúp nhau vượt qua khốn khó mới là tình bạn đẹp.

Nếu bạn cứ mãi khép kín lòng mình thì đừng trách: Sao không ai hiểu mình hết vậy?

Tin tưởng là một yếu tố cần thiết để duy trì mối quan hệ. Khi có những hiểu lầm thì bạn đừng ngần ngại hỏi thẳng bạn mình để cả hai hiểu nhau hơn nhé.

Sẽ thật tệ nếu mang tâm trạng buồn bực theo vào giấc ngủ. Hãy xả giận đi để có một giấc mơ đẹp.

Cùng nhau làm bao điều ngốc xít rồi phá lên cười sằng sặc.

Những lúc bế tắc chắc hẳn điều ta cần nhất là lời động viên từ người thân. Chỉ một câu nói sẽ là nguồn sức mạnh giúp ta phấn chấn vượt qua.

Đừng chỉ trích, trách cứ nhau mãi. Thay vào đó hãy dành một cái ôm khích lệ, một góp ý mang tính xây dựng và cho người ấy cơ hội sửa sai.

Không ngần ngại khi thử một điều mới lạ cùng nhau. Đó sẽ là kỷ niệm khó phai để sau này nhắc lại là phì cười ngặt nghẽo.

Đôi lúc cũng nên nhường nhịn và chiều theo sở thích (dù có phần quái gở) của đối phương.

Đâu ai là hoàn hảo nên chúng ta cần học cách tha thứ lỗi lầm của nhau. Một lúc nào đó chính bạn cũng năn nỉ ỉ ôi mong họ bỏ qua.

Một mối quan hệ không thể thiếu những bất ngờ thú vị. Dù đã quen nhau đến nhẵn mặt nhưng đôi lúc cũng cần làm đối phương ngạc nhiên, vỡ òa trong sung sướng.

Biến mọi bữa ăn trở nên lãng mạn như phim ngôn tình thay vì mạnh ai nấy gắp, cắm cúi nhai.

Và không kém phần quan trọng là phải biết tôn trọng nhau. Dù thân quen cũng không thể để đối phương tự ái. Có câu “quê khó huề” mà.

• Like
Reactions: frozen2k3
Top Bottom