Ngoại ngữ Quy tắc 3 phút

Phạm Dương

Cựu Cố vấn tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,599
2,859
371
Hà Nội
Đại học Thương Mại
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giờ là thế kỉ 21 rồi, đi ra ngoài đường, lỡ có gặp anh Tây nào đẹp trai, chị Tây nào xinh gái mà chẳng biết nói Tiếng Anh thì làm sao sao xin được thông tin mà kết bạn đây?
Trên Google, mọi người cũng có thể tìm thấy cả tỉ khóa học Speaking online và offline đó thôi, những đã có ai tìm thấy 1 cuốn sách nào hoàn thiện về Speaking chưa? Câu trả lời dĩ nhiên là CHƯA rồi.
Lời khuyên duy nhất cho SPEAKING chỉ có MỘT mà thôi: Hãy nói một mình, nói chuyện với Tây, và nghe nhiều.”
Ơ, nhưng em ngại lắm, em không dám bắt chuyện với Tây? Chỗ em làm gì có Tây mà luyện tập?
Vậy hãy tìm hiểu QUY TẮC 3 PHÚT dưới đây cùng chị để xóa tan nỗi lo SPEAKING ngay.
Hãy luôn cần 3 phút để mess up trước khi luyện Speaking.
Hãy xác định 3 phút này là 3 phút tự do nhất trong cuộc đời của bạn. Bạn nói gì cũng được. Hãy nói luyên thuyên về chủ đề này hay những điều không liên quan khác cũng được . Your choice. Đây là 3 phút giúp bạn làm chủ bài nói của mình.
Hãy nhớ 3 phút này mọi người có thể nói linh tinh, nói dài, nói ngắn, đúng sai ngữ pháp không quan trọng.
Không bao giờ học thuộc transcript speaking vì khi đó mọi người không nói những gì mọi người đang nghĩ và não không hề hoạt động.

jehinguyen

Cựu TMod Tiếng Anh
Thành viên
9 Tháng năm 2019
1,659
4,754
496
19
Hà Tĩnh
THCS Xuân Diệu
Giờ là thế kỉ 21 rồi, đi ra ngoài đường, lỡ có gặp anh Tây nào đẹp trai, chị Tây nào xinh gái mà chẳng biết nói Tiếng Anh thì làm sao sao xin được thông tin mà kết bạn đây?
Trên Google, mọi người cũng có thể tìm thấy cả tỉ khóa học Speaking online và offline đó thôi, những đã có ai tìm thấy 1 cuốn sách nào hoàn thiện về Speaking chưa? Câu trả lời dĩ nhiên là CHƯA rồi.
Lời khuyên duy nhất cho SPEAKING chỉ có MỘT mà thôi: Hãy nói một mình, nói chuyện với Tây, và nghe nhiều.”
Ơ, nhưng em ngại lắm, em không dám bắt chuyện với Tây? Chỗ em làm gì có Tây mà luyện tập?
Vậy hãy tìm hiểu QUY TẮC 3 PHÚT dưới đây cùng chị để xóa tan nỗi lo SPEAKING ngay.
Hãy xác định 3 phút này là 3 phút tự do nhất trong cuộc đời của bạn. Bạn nói gì cũng được. Hãy nói luyên thuyên về chủ đề này hay những điều không liên quan khác cũng được . Your choice. Đây là 3 phút giúp bạn làm chủ bài nói của mình.
Hãy nhớ 3 phút này mọi người có thể nói linh tinh, nói dài, nói ngắn, đúng sai ngữ pháp không quan trọng.
Không bao giờ học thuộc transcript speaking vì khi đó mọi người không nói những gì mọi người đang nghĩ và não không hề hoạt động.
Em cũng thường có thói quen tự đứng trước gương nêu vấn đề, sau đó tự phản để luyện nói với hình thành tư duy phản biện. Cách này chắc cũng được đúng không chị?

Phạm Dương

Cựu Cố vấn tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,599
2,859
371
Hà Nội
Đại học Thương Mại
Em cũng thường có thói quen tự đứng trước gương nêu vấn đề, sau đó tự phản để luyện nói với hình thành tư duy phản biện. Cách này chắc cũng được đúng không chị?
Cái này chị nghĩ em vẫn nên có 1 khoảng thời gian ngắn là 3p để luyện tập khởi động trước, như vậy đến lúc em nói thực sự nghiêm túc sẽ không bị lúng túng quá nhiều mà em cũng có định hướng nói cho bản thân hơn

• Like
Reactions: jehinguyen

anlong6@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng ba 2019
565
795
121
Nam Định
Trường học
Nói chuyện với bạn bè, thầy cô bằng Tiếng Anh như vậy sẽ tăng khả năng tự tin khi nói với người Tây>Cái này được không chị?:)

Phạm Dương

Cựu Cố vấn tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,599
2,859
371
Hà Nội
Đại học Thương Mại
Nói chuyện với bạn bè, thầy cô bằng Tiếng Anh như vậy sẽ tăng khả năng tự tin khi nói với người Tây>Cái này được không chị?:)
Không đâu em :vvvv người Việt mình nếu không tiếp xúc với người nước ngoài nhiều thì âm vẫn thế, không thể giống người bản ngữ được. Người nước ngoài trong một câu họ có thể dùng đủ loại từ để miêu tả mức độ buồn của họ nhưng người Việt mình chỉ có 1 từ là "buồn" thôi

Đông Phương Thiên Thu

Học sinh
Thành viên
24 Tháng mười hai 2018
248
140
36
Hải Phòng
THPT Pạm Ngũ Lão
Không đâu em :vvvv người Việt mình nếu không tiếp xúc với người nước ngoài nhiều thì âm vẫn thế, không thể giống người bản ngữ được. Người nước ngoài trong một câu họ có thể dùng đủ loại từ để miêu tả mức độ buồn của họ nhưng người Việt mình chỉ có 1 từ là "buồn" thôi
:oops::oops:Theo em thì tiếng Việt và tiếng anh tương đối giống mà chị...như từ”buồn” thì tiếng Việt mk cũng có nhiều từ để miêu tả độ buồn mà chị

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,257
606
21
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Nếu dài hơn 3 phút được không ạ?

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
:oops::oops:Theo em thì tiếng Việt và tiếng anh tương đối giống mà chị...như từ”buồn” thì tiếng Việt mk cũng có nhiều từ để miêu tả độ buồn mà chị
Đấy chỉ là ví dụ minh họa thôi
Theo mình thì nói tiếng Anh với người Việt, đặc biệt là thầy cô với bạn bè thì bạn sẽ sai lại càng sai. Bởi người Việt Nam không nhiều người có thể nói được tiếng Anh chuẩn, hoặc là tốt. Như chị Khánh Vy còn bị bóc phốt nói tiếng anh tone cao với không rõ chữ đấy ... Nên tốt nhất là nói chuyện với người Tây, người Anh, Mỹ, Úc thì càng tốt vì tiếng Anh của họ đảm bảo chuẩn, họ cũng kiểu friendly nên không khó để làm quen và nói chuyện. Nếu mà bạn sống ở những khu vực nông thôn, like me, bạn sẽ khó mà gặp được Tây hơn, cho nên mình nghĩ nếu có thể thì bạn gặp tây thì nên xin fb, ig gì đó rồi trò chuyện qua lại, video call, ... đó cũng là 1 cách để improve, nhưng nên chọn đối tượng tốt 1 chút, như kiểu gv trung tâm chẳng hạn

• Like
Reactions: Phạm Dương
Top Bottom