Quảng nam!!! Ai "quê hương xứ rượu hồng đào" thì vào đây nhé ^^

J

janemay

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

“Quảng Nam quê hương tôi có sông có đồng núi.
Biển xanh ngô dâu xanh, miến quê dãi đất yên lành ”

Bất kì ở nơi mô, đời thật hay thế giới ảo cũng thèm lắm được nghe tiếng nói của người quê mình:“ren rứa?”, “làm như ri đi”, “ có chi mô”, “hỉ?”, “ chi rứa?”… Chắc hẳn một người từ vùng khác đến nghe tiếng Quảng Nam sẽ thấy ngồ ngộ và rất khó hiểu.........nhưng tui thì nghiện mất cái thứ tiếng này rùi!Ở phương trời xa lạ nào,chỉ cần nghe thấp thoáng"rứa, ren , hỉ" là lại tay bắt mắt mặt mừng, cuống quýt cả lên bởi đơn giản " như rứa đích thị là dân quảng nôm"hihi.....
Tui sinh 96, hy vọng sẽ đc gặp nhiều đồng hương trên ngôi nhà lớn "học mãi" này!:D

T

thu211298

“Quảng Nam quê hương tôi có sông có đồng núi.
Biển xanh ngô dâu xanh, miến quê dãi đất yên lành ”

Bất kì ở nơi mô, đời thật hay thế giới ảo cũng thèm lắm được nghe tiếng nói của người quê mình:“ren rứa?”, “làm như ri đi”, “ có chi mô”, “hỉ?”, “ chi rứa?”… Chắc hẳn một người từ vùng khác đến nghe tiếng Quảng Nam sẽ thấy ngồ ngộ và rất khó hiểu.........nhưng tui thì nghiện mất cái thứ tiếng này rùi!Ở phương trời xa lạ nào,chỉ cần nghe thấp thoáng"rứa, ren , hỉ" là lại tay bắt mắt mặt mừng, cuống quýt cả lên bởi đơn giản " như rứa đích thị là dân quảng nôm"hihi.....
Tui sinh 96, hy vọng sẽ đc gặp nhiều đồng hương trên ngôi nhà lớn "học mãi" này!:D
Anh (chị) 96 ạ, zậy thì xưng là em. anh (chị) cho em hỏi mấy từ Quảng nam trong bài có nghĩa là gì vậy?Em thấy nó ngồ ngộ nhưng cũng hay lắm?
À mà sao trong bài lại là quảng nôm ạ?
:Mhi::Mhi::Mhi:

Top Bottom