Văn 8 Quan hệ thường gặp ở câu ghép

Trường với Trâm

Học sinh
Thành viên
11 Tháng mười 2018
132
105
46
18
Bình Thuận
Trường THCS Tân Hà
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hãy nêu một số ví dụ về câu ghép có quan hệ thường gặp là: quan hệ nguyên nhân, quan hệ điều kiện, quan hệ tương phản, quan hệ tăng tiến , quan hệ lựa chọn, quan hệ bổ sung, quan hệ tiếp nối , quan hệ đồng thời, quan hệ giải thích.
E mong được nhận sự giúp đở từ mọi người!

• Like
Reactions: Maianh2510

diemlinhphuong

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng bảy 2018
387
852
96
Bình Định
THCS Phước Sơn
Hãy nêu một số ví dụ về câu ghép có quan hệ thường gặp là: quan hệ nguyên nhân, quan hệ điều kiện, quan hệ tương phản, quan hệ tăng tiến , quan hệ lựa chọn, quan hệ bổ sung, quan hệ tiếp nối , quan hệ đồng thời, quan hệ giải thích.
1.Quan hệ nhân-quả: vì em ngoan nên bố mẹ rất vui lòng. 2. Qhe tương phản: tuy chiếc cặp rất đẹp nhưng em ko thích nó. 3. Qhe tăng tiến: Thuỷ tinh dâng nc lên cao bao nhiêu thì Sơn tinh dời núi cao bấy nhiêu. 4 . Qhe tiếp nối: bạn An vừa ngoan ngoãn, hay giúp đỡ mọi người đồng thời lại còn vừa thông minh, hc giỏi nữa! 5.Qhe đồng thời : giờ ra chơi , các bạn nam đá bóng còn các bạn nữ thì chơi nhảy dây. 6. Qhe bổ sung: Bạn Minh ko nhung hc gioi mà còn thông minh

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,411
409
Phú Yên
trung học
_Nguyên nhân,KQ : Vì tôi mãi chơi game nên Tôi bị điểm kém trong kì thi
_qh điều kiện : nếu trời không mưa thì tôi đã đi đá bóng với bạn
_qh tương phản : Tuy tôi không giỏi nhưng tôi biết cố gắng
_qh tăng tiến : tôi càng nhường nhịn nó càng lấn át tới
_qh lựa chọn : Nó đã ăn hay bạn đã ăn mất cái bánh của tôi
_qh bổ sung : Tôi vệ sinh phòng học và bạn sẽ vệ sinh hành lang
_qh tiếp nối : cô vào lớp,các bạn đứng dậy chào
_qh đồng thời: Cô vừa giảng em vừa nghe vừa chép
_qh giải thích : Vì tôi lười học nên tôi không biết làm bài kiểm tra
bạn chỉ cần chú ý các cấu trúc của câu là cho được,phải là câu ghép: vd : nếu....thì (nguyên nhân - kết quả)....
1.Quan hệ nhân-quả: vì em ngoan nên bố mẹ rất vui lòng. 2. Qhe tương phản: tuy chiếc cặp rất đẹp nhưng em ko thích nó. 3. Qhe tăng tiến: Thuỷ tinh dâng nc lên cao bao nhiêu thì Sơn tinh dời núi cao bấy nhiêu. 4 . Qhe tiếp nối: bạn An vừa ngoan ngoãn, hay giúp đỡ mọi người đồng thời lại còn vừa thông minh, hc giỏi nữa! 5.Qhe đồng thời : giờ ra chơi , các bạn nam đá bóng còn các bạn nữ thì chơi nhảy dây. 6. Qhe bổ sung: Bạn Minh ko nhung hc gioi mà còn thông minh
bạn ơi chú ý phải là câu ghép nhé,những câu mik bôi đỏ chưa phải là câu ghép

xuanle17

Cựu Mod Ngữ Văn
Thành viên
14 Tháng chín 2018
805
1,015
181
25
Thừa Thiên Huế
Đh sư phạm huế
1. QH nguyên nhân: Vì Tuấn cứ mãi ham chơi không lo học hành nên bố mẹ cậu ấy rất phiền lòng.
2. QH điều kiện: Nếu chiều nay trời không mưa thì chúng ta sẽ đi đá bóng.
3. QH tương phản: Mặc dù cái áo rất đẹp thế nhưng Lan lại không mua bởi nó quá đắt.
4. QH tăng tiến: Trời mưa càng to thì nước lên càng cao.
5. QH lựa chọn: Lan có thể đi dã ngoại hoặc cô có thể đi đám cưới.
6. QH bổ sung: Không chỉ có tôi làm vỡ đồ của Lan mà cả Thắng cũng là người làm hỏng cái máy sấy của cô ấy.
7. QH tiếp nối: Chú chuồn chuồn đã đậu trên nhành tre khô; tôi đã đợi khá lâu rồi, lòng thầm vui mừng rón rén tiến lại bắt nó.
8. QH đồng thời: Trong lúc tôi chiên bánh thì thắng giúp tôi nhặt rau.
9. QH giải thích: Cú va chạm quá mạnh, Thắng vì thế mà ngất suốt mấy tiếng liền.

Maianh2510

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
2 Tháng mười một 2018
766
6,544
506
18
Ninh Bình
THPT GVB :3
Tương phản :Tuy e đã học bài nhưng e vẫn bị điểm kém
Lựa chọn ;Bạn muốn chiếc túi này hay chiếc túi kia

• Like
Reactions: tuấn dũng 2k8

Maianh2510

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
2 Tháng mười một 2018
766
6,544
506
18
Ninh Bình
THPT GVB :3
Giair thích :Vì tôi k học bài nên tôi bị điểm kém

• Like
Reactions: tuấn dũng 2k8
Top Bottom