Văn 8 Quan điểm khác về bà cô trong văn bản Trong lòng mẹ

anht7541@gmail.com

Học sinh
Thành viên
24 Tháng một 2019
154
41
36
18
Nghệ An
THCS Yên Thành
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong văn bản của SGK, bà cô được khắc họa lại là một người phụ nữ độc địa, buông ra những lời nói tàn nhẫn.
Thầy dạy Văn của mình đã thảo luận cùng cả lớp: Thử đặt mình vào hoàn cảnh của bà cô. Khi em trai mình chưa hết tang, mà em dâu đã có người chồng mới thì mình sẽ thấy như thế nào? Lúc đó, lòng ích kỉ và tức giận của cô sẽ nổi lên.Vì cô thương em trai mình, nên nói những lời như vậy cũng một phần vì thấy không hài lòng khi em dâu có chồng mới. Vậy nên, nếu nhìn theo khía cạnh của bà cô, ta cũng nên cảm thấy thông cảm. khi đã hiểu được lí do cho nhưng câu nói chỉ trích với mẹ bé Hồng, dù cho những lời đó thực sự đụng chạm đến mẹ bé.

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Trong văn bản của SGK, bà cô được khắc họa lại là một người phụ nữ độc địa, buông ra những lời nói tàn nhẫn.
Thầy dạy Văn của mình đã thảo luận cùng cả lớp: Thử đặt mình vào hoàn cảnh của bà cô. Khi em trai mình chưa hết tang, mà em dâu đã có người chồng mới thì mình sẽ thấy như thế nào? Lúc đó, lòng ích kỉ và tức giận của cô sẽ nổi lên.Vì cô thương em trai mình, nên nói những lời như vậy cũng một phần vì thấy không hài lòng khi em dâu có chồng mới. Vậy nên, nếu nhìn theo khía cạnh của bà cô, ta cũng nên cảm thấy thông cảm. khi đã hiểu được lí do cho nhưng câu nói chỉ trích với mẹ bé Hồng, dù cho những lời đó thực sự đụng chạm đến mẹ bé.
Bạn nói đúng, nếu đặt hoàn cảnh của mình vô nhân vật bà cô thì sẽ cảm thấy rất tức giận và thương cho em trai mình. Nhưng xét theo một khía cạnh khác thì việc làm và lời lẽ của bà cô là không đúng vì trẻ con đâu có tội mà người cô lại bị lôi vô giữa cuộc chiến ghẻ lạnh ấy và bé Hồng bị tiêm nhiễm những điều không tốt vào đầu, điều đó sẽ làm ảnh hưởng đến nhân cách, tâm lý và sự phát triển của Hồng.

• Like
Reactions: Gâu Đần
Top Bottom