English THCS Pronunciation

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

A. property
B. person
C. clerk
D. certain
Câu này trong đề thi học kì của mình (thực sự thì mình không nghĩ có ngày phải đi hỏi câu có trong đề thi học kì)
Mình chọn đáp án A, property, nhưng trong đáp án của PGD thì là C. clerk.
Mình tìm hết trên all dict thì rõ ràng là mình đúng, cụ thể là property là /ə/, certain và person là /ɜː/ còn riêng clerk là /ɜː/ và /ɑː/
Thì nếu mà chọn đáp án C thì rõ ràng A vẫn khác với 2 cái còn lại, còn chọn A là đúng rồi
Mình cũng có hỏi 1 cô trong trường chuyên và cô nói đáp án của mình đúng ...
Các bạn cho mình ý kiến
@Tuấn Anh Phan Nguyễn @Hà Chi0503 @Phạm Dương @phuongdaitt1

• Like
Reactions: phuongdaitt1

tuananh982

Á quân kiên cường WC 2018
Thành viên
5 Tháng tư 2017
2,897
7,033
694
Quảng Trị
THPT
A. property
B. person
C. clerk
D. certain
Câu này trong đề thi học kì của mình (thực sự thì mình không nghĩ có ngày phải đi hỏi câu có trong đề thi học kì)
Mình chọn đáp án A, property, nhưng trong đáp án của PGD thì là C. clerk.
Mình tìm hết trên all dict thì rõ ràng là mình đúng, cụ thể là property là /ə/, certain và person là /ɜː/ còn riêng clerk là /ɜː/ và /ɑː/
Thì nếu mà chọn đáp án C thì rõ ràng A vẫn khác với 2 cái còn lại, còn chọn A là đúng rồi
Mình cũng có hỏi 1 cô trong trường chuyên và cô nói đáp án của mình đúng ...
Các bạn cho mình ý kiến
@Tuấn Anh Phan Nguyễn @Hà Chi0503 @Phạm Dương @phuongdaitt1
Cậu làm đúng rồi, nhưng chính vì nó là đề học kì nên mới xảy ra sai sót. Tớ thấy phần phát âm trong các đề thi đều ưu tiên giọng Anh-Anh, nếu tra từ điển bình thường sẽ dễ thấy điều này. Hơn nữa các giáo viên khi ra đề nhiều khi họ chỉ phát âm chay rồi ghi, chứ ngại tra từ điển, sự nhầm lẫn ở đây giữa hai âm /ə(r)/ và /ɜː(r)/ là một trường hợp như vậy

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Cậu làm đúng rồi, nhưng chính vì nó là đề học kì nên mới xảy ra sai sót. Tớ thấy phần phát âm trong các đề thi đều ưu tiên giọng Anh-Anh, nếu tra từ điển bình thường sẽ dễ thấy điều này. Hơn nữa các giáo viên khi ra đề nhiều khi họ chỉ phát âm chay rồi ghi, chứ ngại tra từ điển, sự nhầm lẫn ở đây giữa hai âm /ə(r)/ và /ɜː(r)/ là một trường hợp như vậy
Thực sự là đề thi HK thì được soạn bởi chuyên viên phòng, mà không soi xét kĩ càng mà đưa ra đáp án như thế, thậm chí khi giáo viên gọi đến hỏi thì vẫn khăng khăng đáp án là C. Hôm trước thi thử cũng có câu sai, trong đáp án thì là such many people ... trong khi chính xác là so many people. Mà thực tế thì nếu nhầm lẫn giữa /ə(r)/ và /ɜː(r)/ trong trường hợp này cũng không có lý lắm, vì trọng âm của property là thứ nhất, thì chắc chắn không thể đọc là /ɜː(r)/ được, trong khi những từ khác là person và certain là trọng âm đầu thì không thể phát âm /ə(r)/ được, vậy chỉ cần phân tích 1 chút là có đáp án liền mà nhỉ?
Thực sự tớ rất tiếc câu này, rõ ràng đúng như bị cho là sai, đẩy điểm Anh của tớ xuống thứ 3 ... đó thực sự là một nỗi nhục lớn trong đời của tớ, nếu câu này được chấm đúng là cách đứa sau đến 0,6 rồi :(

Phạm Dương

Cựu Cố vấn tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,599
2,859
371
Hà Nội
Đại học Thương Mại
Thực sự là đề thi HK thì được soạn bởi chuyên viên phòng, mà không soi xét kĩ càng mà đưa ra đáp án như thế, thậm chí khi giáo viên gọi đến hỏi thì vẫn khăng khăng đáp án là C. Hôm trước thi thử cũng có câu sai, trong đáp án thì là such many people ... trong khi chính xác là so many people. Mà thực tế thì nếu nhầm lẫn giữa /ə(r)/ và /ɜː(r)/ trong trường hợp này cũng không có lý lắm, vì trọng âm của property là thứ nhất, thì chắc chắn không thể đọc là /ɜː(r)/ được, trong khi những từ khác là person và certain là trọng âm đầu thì không thể phát âm /ə(r)/ được, vậy chỉ cần phân tích 1 chút là có đáp án liền mà nhỉ?
Thực sự tớ rất tiếc câu này, rõ ràng đúng như bị cho là sai, đẩy điểm Anh của tớ xuống thứ 3 ... đó thực sự là một nỗi nhục lớn trong đời của tớ, nếu câu này được chấm đúng là cách đứa sau đến 0,6 rồi :(
Thật ra thì chị thấy nhiều đề có lỗi lắm, nên đành chịu thôi. Còn với quan điểm của chị thì thật ra em học cho bản thân để em có cái sử dụng chứ cái thành tích ở trường thì cũng chẳng nói lên được gì đâu nên chẳng có gì phải thấy nhục hay không cả. Đề sai thì vẫn cứ sai, điểm của em thì vẫn sẽ như vậy thôi.

Top Bottom