PP học hoá sao cho hiệu quả

L

lehoanganh007

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các em thân mến , dạo qua 4rum anh thấy rất nhiều bạn hỏi về pP học hoá tốt và hiệu quả . Vậy học như thế nào sẽ hiệu quả
Về bản thân anh ko phải là giỏi nhưng có 1 số kinh nghiệm muốn truyền lại cho các đàn em
1. đòi hỏi đầu tiên là các em phải có độ tập trung khi học và tính chăm chỉ
* hoá học là môn học thiên về lí thuyết nhiều , học kĩ dc lí thuyết các em mới làm dc bài tập hiệu quả
#1. anh có 1 PP rất hay học lí thuyết đó là làm bài tập dạng chuỗi phản ứng và bài tập điều chế
- Làm chuỗi phản ứng đòi hỏi các em phải có kiến thức chắc , trong quá trình làm chỗ nào ko biết các em lại mở sách ra và làm , dạng bài tập này thường hay trùng nhau các PU nên làm 1 lần ở các bài sau các em sẽ làm dc và cứ như thế sẽ học chắc lí thuyết lúc nào ko hay :cool: . hơn nữa với 1 số chuỗi PU yêu cầu tiên đoán trước về chất tiếp theo trong dãy , loại này giúp các em rèn luyện tư duy và phản xạ rất nhanh :rolleyes:c , hơn nữa một khi làm dc , tìm ra hoàn chỉnh sơ đồ , các em sẽ thấy cực kì thích thú :) >> tạo hưng phấn học tập
- Làm bài tập điều chế thì sao , về phàn bài tập điều chế thì rất hay và đa dạng, 1 bài tạp có rất nhiều cách làm , các em cỗ gắng làm thật nhiều và tìm tòi ra những PU dặc biệt dẫn đến cách làm nhanh nhất ( lưu ý PT dặc biệt nhưng nằm trong chương trình các em nhé ) , khi thầy cô chữa bài mà mình có cách nhanh hơn hãy giờ tay phát biểu .. ngay lúc ấy 1 cô bạn nào đó đã ngưỡng mộ các em rồi đấy :cool: . Anh thì rất thích loại toán này , khi làm ra dc 1 bài thì cảm giác thật .... yo most :D
VD : đưa ra cho các em 1 bài để suy nghĩ ná ( bài này thực ra cũ rồi nhưng hiệu quả :D ) từ Al4C3 các chất vô cơ điều chế Đi butylete ( he he nhìu em sẽ mắc lừa cho coi :D )
#2 : 1 PP học lí thuyết nữa là , sưu tầm các tài liệu hay về hoá và đọc như đọc truyện í , anh hay mượn của bạn vè 1 số cuốn sách như hoá học vui hay những điều kì thú về hoá học và lên giường đắp chăn đọc :D . Ngoài ra chăm chỉ học hỏi thầy cô ná các em , các bạn nữa , trao đổi bài vở cũng giúp các em nhìu lắm đó
2. bài tập thì khi đã nắm vững lí thuyết bài tập sẽ ko khó với các em ,
nhưngcác em nên tìm ra cách làm nhanh nhất , các em nên học và áp dụng những PP đã dc ứng dụng , các PP nhanh như đường chéo hay bảo toàn e , .... các PP này đã dc nói rất kĩ ở tài liệu của anh Thành , anh sao băng ... các em tìmđọc trong 4rum nhé
và 1 lưu í nữa là làm càng nhìu bài tập càng tốt :D , sẽ giúp các em có phản xạ nhanh và kĩ năng thuần thục
-------------Chúc các em học tốt --------------------

Last edited by a moderator:
T

tobzo

Anh Hoàng Anh có thể cho bọn em nhiêù bài tập về chuỗi phản ứng và điều chế được không ạ.
Em thấy làm những dạng bại này ôn kiến thức rất hiệu quả.

L

lehoanganh007

Anh Hoàng Anh có thể cho bọn em nhiêù bài tập về chuỗi phản ứng và điều chế được không ạ.
Em thấy làm những dạng bại này ôn kiến thức rất hiệu quả.
Quên mất ko nói ở trên
về dạng này các em tìm mua cuốn : Sơ đò phản ứng hoá học của quan hán thành , có 2 tập là hữu cơ và vô cơ , mỗi cuốn giá chỉ 13K , đảm bảo nhìu sơ đồ cho các em làm đến già :cool:

1

153

lại là phương pháp , có lẽ năm nay hocmai nên để các chủ đề ra riêng rẽ
từng dạng toán , từng dạng bài cho dễ theo dõi
như thế sẽ hay hơn cái gọi là phưưong pháp !!!!

L

lehoanganh007

lại là phương pháp , có lẽ năm nay hocmai nên để các chủ đề ra riêng rẽ
từng dạng toán , từng dạng bài cho dễ theo dõi
như thế sẽ hay hơn cái gọi là phưưong pháp !!!!
PP học chung mà bạn
còn về từng dạng toán hay chủ đè thì các bạn tham khảo học tại trang chủ chứ
4rum chỉ là nơi thảo luận chứ đâu phải nơi dạy học ???
các bài giảng điện tử của các thầy cô trong hocmai sẽ giúp bạn về vấn đè này

ah , mấy bé onl khuya addd nick anh này , ra room anh em thảo luận :D : basketball_pzo

T

tobzo

Không bạn ạ, phương pháp mà anh Anh nói ở trên không giống như phương pháp giải 1 bài toán hoá, mà nó giống như 1 kinh nghiệm học tập. Học tập kinh nghiệm của đàn anh đi trước cũng rất hiệu quả mà.
@ Anh: YM em hỏng rồi, mà em cũng không onl khuya, :D

T

tobzo

Tớ cũng thế này, học xong hoá hữu cơ rồi, giờ học lại như mới luôn. Thế mới lo chứ.

Top Bottom