Phương trình mũ đây

M

mu_di_ghe

tại sao f''(x)>0 thì f(x)=0 không có quá 3 nghiệm vậy pác ơi :confused:

f"(x) >0 nên f'(x) đồng biến, do đó f'(x) có nhiều nhất 1 nghiệm

suy ra f(x) có nhiều nhất 2 khoảng đơn điệu \Rightarrow có không quá 2 nghiệm :)>-

Tổng quát : [TEX]f^{(n)}[/TEX] có dấu không đổi thì f(x)=0 có không quá n nghiệm

Last edited by a moderator:
K

kachia_17

suy ra f(x) có nhiều nhất 2 khoảng đơn điệu \Rightarrow có không quá 2 nghiệm :)>-

Tổng quát : [TEX]f^{(n)}[/TEX] có dấu không đổi thì f(x)=0 có không quá n nghiệm
Nhưng mà tớ có thấy bạn trên chứng minh f''(x) >0 đâu nhỉ
[tex]\blue f^{'}(x)=2^xln2 -2x \\ \Rightarrow f^{''}(x)=2^xln^2 2-2[/tex] cơ mà:M09:

Cậu đang trả lời bài viết này ^^!

Last edited by a moderator:
M

mu_di_ghe

mu_di_ghe said:
tại sao f''(x)>0 thì f(x)=0 không có quá 2 nghiệm vậy pác ơi :confused:

Nhưng mà tớ có thấy bạn trên chứng minh f''(x) >0 đâu nhỉ
[tex]\blue f^{'}(x)=2^xln2 -2x \\ \Rightarrow f^{''}(x)=2^xln^2 2-2[/tex] cơ mà:M09:

Mình chỉ là giải thích ý của bạn trên thôi mà.

Còn bài toán này, mình nghĩ bạn 2_m đã nhầm chút, phải là [TEX]f'" =2^x(ln2)^3 >0[/TEX] mới đúng.
Như vậy phương trình có không quá 3 nghiệm! :)

E

everlastingtb91

Mọi người nghĩ giúp mình bài này với nào!
[tex]x^2=2^x[/tex]
Nếu bài này ko có cách nào khác thì chúng ta dùng đồ thị cũng được. Xét 2 hàm [TEX]f(x)=x^2[/TEX] và [TEX]g(x)=2^x[/TEX] Vẽ đồ thị hàm số 2 hàm này

Pt này chỉ có 2 nghiệm thôi, ko có nhiều nhất 3 nghiệm đâu.

G

giangln.thanglong11a6

Nếu bài này ko có cách nào khác thì chúng ta dùng đồ thị cũng được. Xét 2 hàm [TEX]f(x)=x^2[/TEX] và [TEX]g(x)=2^x[/TEX] Vẽ đồ thị hàm số 2 hàm này

Pt này chỉ có 2 nghiệm thôi, ko có nhiều nhất 3 nghiệm đâu.

Cái bài này giải quyết xong ở topic nào đó từ lâu rồi, thế mà còn lôi lên đây.

Nhắc lại : PT [TEX]x^2=2^x[/TEX] có 3 nghiệm! Ai có ý kiến khác thì về nhà lấy máy tính CASIO-fx-570ES mà bấm, nó ra 3 nghiệm x=2, x=4, x=-0,766664696....

Top Bottom